Giấy tặng cho đất có chứng thực

Chủ đề   RSS   
  • #516749 11/04/2019

    Giấy tặng cho đất có chứng thực

    Ông bà tặng cho cháu mảnh đất năm 2006 có chứng thực nhưng lúc đó chưa cấp sổ hồng được coi là hợp pháp không?

    Bà chết 2009, 2011 ông làm sổ hồng đứng tên ông trong hồ sơ ông khai là khai phá 1983, cho em hỏi đất đó là đất chung hay đất riêng? nếu là đất chung ông có được chia 1 phần tài sản của bà không (có 2 người con)?

    Rất mong luật sư hồi âm ạ. em xin cảm ơn

     
    1115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516816   15/04/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1680)
    Số điểm: 9622
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 892 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại Luật đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện thực hiện giao dịch các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất tại điểm a Khoản 1 Điều 188 cụ thể là: “Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;”

    Như vậy, để có thể tặng cho bạn thửa đất này thì ông bà bạn cần phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau đó mới có thể tiến hành được việc tặng cho bạn thì mới coi là hợp pháp.

    Sổ hồng (CNQSDĐ) đứng tên một mình ông bạn thì chưa thể khẳng định 100% đó là tài sản riêng. Tuy nhiên thông thường theo quy định về cấp Giấy chứng nhận QSDĐ hiện nay thì để cấp bìa đỏ đứng tên một mình cá nhân mặc dù đã có vợ, chồng thì cơ quan có thẩm quyền sẽ yêu cầu cung cấp giấy tờ chứng minh đó là tài sản riêng hay chung. Trong trường hợp của bạn hỏi về quyền sử dụng đất được ông bạn tạo lập được trong trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của cả ông và bà. Việc chỉ có mình người ông bạn đứng tên trên sổ đỏ không làm ảnh hưởng đến quyền sở hữu của người vợ. Khi chia thừa kế, quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng nếu các bên không tự thỏa thuận được, Tòa án sẽ phân chia theo quy định của pháp luật.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://sonapexseahouse.blogspot.com/ ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://sonapexseahouse.blogspot.com/ ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.