DanLuat 2015

Giấy Phép Xuất Khẩu Trầm Hương

Chủ đề   RSS   
  • #425491 25/05/2016

    nhoxwin2022

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 44
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy Phép Xuất Khẩu Trầm Hương

    Xin chào Luật sư!
    
    Chúng tôi đang dự định thành lập công ty xuất khẩu túi xách da, thảo dược và trầm hương (công ty 100% vốn nước ngoài). Xin hỏi 3 mặt hàng này có bị cấm xuất khẩu không? Riêng sản phẩm trầm hương chúng tôi được biết muốn xuất khẩu phải có thêm giấy phép CITES, xin Luật sư tư vấn cho chúng tôi là phải xin giấy phép này như thế nào, xin ở đâu, mất bao lâu thời gian và thủ tục như thế nào?
    
    Xin chân thành cảm ơn!
    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    3503 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431810   26/07/2016

    Thom95
    Thom95

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn nhoxwin2022.

    Với câu hỏi của bạn, mình có ý kiến để bạn tham khảo như sau:

    -         Căn cứ vào Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lí mua bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài, có hiệu lực từ ngày 20/2/2014 có 07 nhóm mặt hàng thuộc diện cấm xuất khẩu thì 3 mặt hàng trên không có trong danh sách nên vẫn được xuất khẩu.

    -         Riêng sản phẩm trầm hương, Theo quy định tại Điều 1 Thông tư số 90/2011/TT-BTC ngày 20 tháng 06 năm 2011 của Bộ Tài chính Hướng dẫn miễn thuế xuất khẩu mặt hàng trầm hương được sản xuất, tạo ra từ cây dó bầu trồng.
    “Miễn thuế xuất khẩu đối với mặt hàng trầm hương được sản xuất, tạo ra từ cây dó bầu trồng.”
    Nếu hàng hóa của doanh nghiệp thỏa mãn quy định trên thì được miễn thuế nhập khẩu.
    Hồ sơ, thủ tục miễn thuế thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 2 Thông tư này.

    -          Giấy phép CITES (Convention on international trade in endangered species of wild fauna and flora permit) do Cơ quan quản lý CITES Việt Nam cấp theo quy định tại Nghị định số 82/2006/NĐ-CP ngày 10/8/2006 của Chính phủ về quản lý hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, tái xuất khẩu, nhập nội từ biển, quá cảnh, nuôi sinh sản, nuôi sinh trưởng và trồng cấy nhân tạo các loài động vật, thực vật hoang dã nguy cấp, quý, hiếm. Trong đó, mã tại ô số 10 của giấy phép là “IIA”: nộp 01 bản chính.

    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-