DanLuat 2015

Giấy phép xây dựng - Giấy chứng nhận đăng ký kinh doan

Chủ đề   RSS   
  • #227947 20/11/2012

    tungvdv81

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy phép xây dựng - Giấy chứng nhận đăng ký kinh doan

    Kính chào Luật sư,

    Xin cho tôi hỏi một số vấn đề sau:

    1. Hồ sơ xin GPXD gồm những gì? (có cần mang theo GCN QSDD và GPXD để chứng trụ sở kinh doanh của Công ty không?)

    2. Trên giấy phép xây dựng ghi mục đích là nhà ở và văn phòng. Như vậy Công ty có được sử dụng nhà này để kinh doanh nhà hàng không? (đã có giấy phép kinh doanh nhà hàng)

    Tôi có đọc Nghị định23/2009/ND-CP ngày 27/02/2009 nhưng không tìm được quy định rõ ràng.

     

    Xin chân thành cám ơn Luật sư,

     

     
    2789 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228103   21/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    1./. Hồ sơ đề nghị cấp GPXD

    Theo quy định tại 64/2012/NĐ-CP của chính phủ về cấp phép xây dựng như sau:

    Điều 8. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng

    Chủ đầu tư nộp trực tiếp 01 bộ hồ sơ cho cơ quan cấp giấy phép xây dựng. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng gồm:

    1. Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng (theo mẫu đối với từng trường hợp, từng loại công trình).

    2. Bản sao có chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai; giấy tờ về quyền sở hữu công trình, nhà ở, đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo; giấy ủy quyền, đối với trường hợp được chủ sở hữu công trình ủy quyền thực hiện sửa chữa, cải tạo; quyết định cho phép đầu tư xây dựng của cấp có thẩm quyền đối với công trình ngầm đô thị; quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường hoặc cam kết bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường.

    3. Hai bộ bản vẽ thiết kế do tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực thực hiện và đã được chủ đầu tư tổ chức thẩm định, phê duyệt theo quy định. Mỗi bộ gồm:

    a) Bản vẽ mặt bằng vị trí công trình trên lô đất, mặt bằng ranh giới lô đất, bản vẽ bình đồ (đối với công trình theo tuyến), sơ đồ đấu nối với hạ tầng kỹ thuật ngoài hàng rào của công trình (giao thông, thoát nước);

    b) Bản vẽ các mặt bằng, các mặt đứng, mặt cắt chủ yếu của công trình;

    c) Bản vẽ mặt bằng móng, mặt cắt móng, các bản vẽ kết cấu chịu lực chính (móng, khung, tường, mái chịu lực);

    d) Bản vẽ hệ thống PCCC đã được thẩm duyệt đối với công trình thuộc danh mục yêu cầu phải thẩm duyệt phương án phòng chống cháy, nổ theo quy định của pháp luật về PCCC;

    đ) Đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo thì phải có các bản vẽ về vị trí, hạng mục cần cải tạo, nếu có ảnh hưởng đến kết cấu công trình thì phải có báo cáo kết quả khảo sát, đánh giá chất lượng kết cấu cũ liên quan đến các hạng mục cải tạo và các biện pháp gia cố xác định đủ điều kiện để sửa chữa, cải tạo, kèm theo ảnh chụp hiện trạng công trình xin phép cải tạo và công trình lân cận.

    4. Đối với trường hợp lắp đặt thiết bị hoặc kết cấu khác vào công trình đã xây dựng, nhưng không thuộc sở hữu của chủ đầu tư thì phải có bản sao có chứng thực Hợp đồng với chủ sở hữu công trình.

    5. Quyết định phê duyệt dự án kèm theo văn bản chấp thuận đầu tư của cơ quan có thẩm quyền, ý kiến bằng văn bản về thiết kế cơ sở (nếu có) của cơ quan quản lý nhà nước theo quy định.

    2./. Hồ sơ chứng minh trụ sở kinh doanh của công ty

    Hiện tại tôi chưa biết bạn dự định kinh doanh nghành nghề gì trong Công ty? Nên không thể biết cụ thể nghành nghề bạn kinh doanh đó có phải chứng minh địa chỉ trụ sở hay không? Hoặc nghành nghề đó có phải xin giấy phép con và chứng minh một số điều kiện theo quy định của pháp luật về Phòng cháy chữa cháy, vệ sinh môi trường, anh ninh trật tự...

    3./. Kinh doanh nhà hàng

    Khi bạn có giấy phép xây dựng gì làm Văn phòng và nhà ở bạn được phép kinh doanh nhà hàng. Tuy nhiên bạn phải đáp ứng về các giấy phép con của cơ quan có thẩm quyền về Phòng cháy chữa cháy, vệ sinh an toàn thực phẩm, vệ sinh môi trường

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-