Giấy phép xây dựng ?

Chủ đề   RSS   
  • #424179 10/05/2016

    nguyenvannam012

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy phép xây dựng ?

    Mình được bố mẹ tặng cho 01 miếng đất ở nông thôn, ngay mặt đường tuyến xã. Tôi đã làm xong thủ tục sang tên và đã được cấp sổ đỏ. Mình muốn xây nhà trên đó thì có cần phải xin giấy phép xây dựng không? Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

     
    3441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424185   10/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào bạn.
     
    Trường hợp của bạn, chúng tôi có ý kiến như sau :
    1. Bạn chỉ được xây dựng nhà ở trên đất nếu đất đó có mục đích sử dụng là “đất ở” :
    Căn cứ:
    - Khoản 1 Điều 143 - Luật đất đai năm 2013 quy định về đất ở tại nông thôn:
    1. Đất ở do hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng tại nông thôn gồm đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình phục vụ đời sống, vườn, ao trong cùng thửa đất thuộc khu dân cư nông thôn, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt”.
    - Khoản 1 Điều 170 - Luật đất đai năm 2013 quy định về nghĩa vụ chung của người sử dụng đất:
    “1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan”
     
    2.  Trường hợp thửa đất của bạn có mục đích sử dụng là “đất ở” thì:
     
    Khoản 2 Điều 89 - Luật xây dựng năm 2014 (có hiệu lực thi hành từ 01/01/2015) quy định về đối tượng và các loại giấy phép xây dựng:
     
    2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
    k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa”.
    Do vậy :
    - Bạn phải xin giấy phép xây dựng nếu thửa đất thuộc khu vực có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt hoặc thửa đất ở nông thôn nằm trong khu vực bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;
     
    - Bạn không phải xin giấy phép xây dựng nếu thửa đất không thuộc khu vực có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt hoặc thửa đất ở nông thôn mà không nằm trong khu vực bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa.
     
    Trên đây là ý kiến của chúng tôi về trường hợp của bạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    nguyenvannam012 (10/05/2016)
  • #424187   10/05/2016

    nguyenvannam012
    nguyenvannam012

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình cảm ơn, theo mình tìm hiểu thì miếng đất này không thuộc bảo tồn di tích lịch sử hay văn hóa gì cả, nhưng có thuộc quy hoạch đô thị. Vậy nếu phải xin giấy phép xây dựng thì thủ tục thế nào và gửi hồ sơ đến đâu ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #424190   10/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    nguyenvannam012 viết:

    Mình cảm ơn, theo mình tìm hiểu thì miếng đất này không thuộc bảo tồn di tích lịch sử hay văn hóa gì cả, nhưng có thuộc quy hoạch đô thị. Vậy nếu phải xin giấy phép xây dựng thì thủ tục thế nào và gửi hồ sơ đến đâu ạ ?

    Chào bạn.

    Thủ tục, trình tự xin và cấp bao gồm việc cá nhân, tổ chức nộp hồ sơ xin cấp phép xây dựng đến quận, sau khi kiểm tra, xem xét tính hợp lệ, quận sẽ thụ lý hồ sơ, người cấp phép đóng phí. Trong thời hạn 20 ngày sẽ cấp phép.
    Hồ sơ xin cấp phép :
    Bản vẽ công trình, một nội dung quan trọng trong hồ sơ xin phép xây dựng
    Điều 63 Luật Xây dựng quy định về hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng theo đó tuỳ theo tính chất, quy mô công trình, hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng bao gồm những tài liệu chủ yếu sau đây:
     
    Đơn xin cấp giấy phép xây dựng (đơn theo mẫu quy định sẵn). Trường hợp xin cấp Giấy phép xây dựng tạm có thời hạn thì trong đơn xin cấp Giấy phép xây dựng còn phải có cam kết tự phá dỡ công trình khi Nhà nước thực hiện giải phóng mặt bằng
    Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình. Bản vẽ thiết kế thể hiện được vị trí mặt bằng, mặt cắt, các mặt đứng chính, mặt bằng móng của công trình, sơ đồ vị trí hoặc tuyến công trình, sơ đồ hệ thống và điểm đấu nối kỹ thuật cấp điện, cấp nước, thoát nước mưa, thoát nước thải. Riêng đối với công trình sửa chữa, cải tạo yêu cầu phải có Giấy phép xây dựng thì phải có ảnh chụp hiện trạng công trình.
    Giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai (Sổ đỏ, sổ hồng...). Bản sao một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất
     
    Thẩm quyền cấp giấy phép : 
    Uỷ ban nhân dân cấp xã (xã, phường, thị trấn) cấp giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ ở những điểm dân cư nông thôn đã có quy hoạch xây dựng được duyệt, những điểm dân cư theo quy định của Uỷ ban nhân dân cấp huyện phải cấp giấy phép xây dựng thuộc địa giới hành chính do mình quản lý.
     
    Báo quản trị |  
  • #424193   10/05/2016

    nguyenvannam012
    nguyenvannam012

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Như vậy là phải gửi hồ sơ lên ủy ban nhân dân xã đúng không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #424194   10/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    nguyenvannam012 viết:

    Như vậy là phải gửi hồ sơ lên ủy ban nhân dân xã đúng không ?

    Đúng rồi bạn 

     
    Báo quản trị |