giấy phép tổ chức hội thảo

Chủ đề   RSS   
  • #200384 11/07/2012

    hoainam82

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giấy phép tổ chức hội thảo

    Công ty tôi có trụ sở tại Hà Nội, chuyên làm về tư vấn du học, hiện tại chúng tôi đang muốn tổ chức hội thảo về du học, khách mời là đại diện của một số trường Nước ngoài. Được biết để tổ chức hội thảo này thì cần phải xin giấy phép tổ chức hội thảo, xin các luật sư tư vấn giúp về thủ tục?

    Cập nhật bởi hoainam82 ngày 11/07/2012 05:20:22 CH Cập nhật bởi hoainam82 ngày 11/07/2012 05:14:26 CH
     
    18120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200385   11/07/2012

    linhdaiviet
    linhdaiviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2012
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 539
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    giấy phép tổ chức hội thảo

    Vấn đề của bạn Luật sư công ty Luật TNHH Đại Việt xin tư vấn như sau:

    Trường hợp của bạn, hội thảo được tổ chức có khách mời là người nước ngoài tham gia nên theo quy định tại Điều 3 QĐ76/2010/QĐ-TTg ngày 30/11/2010 và mục 2 phần I Bộ thủ tục hành chính ban hành kèm theo Quyết định số1869/QĐ-UBND ngày 22 tháng 4 năm 2011(“QĐ1869/QĐ-UBND”) thì cần phải xin Giấy phép tổ chức hội thảo tại Sở Ngoại Vụ Hà Nội.

    Căn cứ vào điểm 1 mục I phần II Bộ thủ tục hành chính ban hành kèm theo QĐ1869/QĐ-UBND, hồ sơ xin giấy phép hội thảo bao gồm các giấy tờ sau: Công văn xin phép tổ chức hội nghị, hội thảo quốc tế; Chương trình hội thảo; Ý kiến bằng văn bản của các cơ quan chức năng liên quan (nếu có); Các tài liệu liên quan đến hội nghị, hội thảo quốc tế (danh sách các đại biểu tham dự, bải phát biểu, các tài liệu giới thiệu về đối tác…); Bản sao có chứng thực giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do Sở Kế hoạch và Đầu tư Hà Nội cấp; Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động dịch vụ tư vấn du học tự túc do Sở Giáo dục và đào tạo Hà Nội cấp; Văn bản ký kết hợp tác về du học, đào tạo giữa Công ty với phía nước ngoài; Thư từ giao dich chứng nhận đại diện phía nước ngoài tham dự hội thảo; Các tài liệu liên quan được giới thiệu tại hội thảo (chương trình đào tạo, giới thiệu trường, học bổng…).

    Hồ sơ trên bạn chuẩn bị một bộ nộp lên bộ phận tiếp nhận hồ sơ tại Sở Ngoại vụ Thành phố Hà Nội. Trong thời hạn 5 ngày làm việc, nếu hồ sơ của công ty bạn hợp lệ thì công ty bạn sẽ được Sở Ngoại vụ Hà Nội cấp văn bản chấp thuận về việc được quyền tổ chức hội thảo tại Hà Nội. Khi đó công ty bạn có quyền tổ chức hội thảo một cách hợp pháp.

     
    Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội
    Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5
    Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966
    Hot-line: 093 366 8166
    Cập nhật bởi linhdaiviet ngày 11/07/2012 11:07:05 CH Cập nhật bởi linhdaiviet ngày 11/07/2012 11:06:14 CH

    DaiViet Group (Luật sư - Công chứng Đại Việt) - Website:www.luatdaiviet.vn

    Add : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Hot-line: 0933.668.166 - Tell: 04.37.47.8888

    Email: info@luatdaiviet.vn

    ====================================

     
    Báo quản trị |  
  • #436115   16/09/2016

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 901
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Gia Phát xin được trả lời bổ sung như sau:

    Theo quy định tại Điều 3 của Quyết định 76/2010/QĐ-TTg ngày 30 tháng 11 năm 2010 của Thủ tướng Chính phủ thì việc tổ chức hội nghị, hội thảo mang phạm vi quốc tế, có sự tham gia của các cá nhân, tổ chức nước ngoài thuộc thẩm quyền giải quyết bởi các cơ quan sau, bao gồm: Thủ tướng Chính phủ, Thủ trưởng các cơ quan Trung ương hoặc địa phương có thẩm quyền. Tuy nhiên, thẩm quyền giải chấp thuận tổ chức các sự kiện như vậy lại phụ thuộc vào các đối tượng tham gia hội thảo.

    Trng trường hợp của bạn, đối tượng là những người nước ngoài bình thường thì thẩm quyền cho phép tổ chức hội thảo nói trên sẽ thuộc về Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Giám đốc Sở Ngoại vụ và sự đóng góp ý kiến của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền liên quan.

    Thời gian giải quyết thủ tục xin giấy phép tổ chức hội thảo là 5 ngày, trong trường hợp phải lấy ý kiên của các cơ quan có liên quan thì thời gian giải quyết tối đa không quá 10 ngày làm việc, trừ trường hợp giải quyết của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh (không quá 15 ngày làm việc).

                                                                                         Trân trọng!

    Cập nhật bởi giaphattran ngày 16/09/2016 10:12:02 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #497366   19/07/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2710
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 57 lần


    Trong trường hợp, đối với việc tổ chức sự kiện, hội nghị, hội thảo mà không có yếu tố nước ngoài cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp phép cho bạn là UBND cấp tỉnh và Sở liên quan tùy theo tính chất của sự kiện hội nghị đó sẽ có văn bản hướng dẫn cụ thể trong các Quyết định của UBND tỉnh.

    Ngoài ra, đối với các hội nghị, sự kiện được tổ chức tại địa phương: nếu sự kiện được tổ chức trên quy mô nhiều tỉnh, bạn cần xin cấp phép tại một tỉnh, sau đó trình Giấy phép đã xin ở tỉnh đó tại địa phương tổ chức sự kiện. Mỗi địa phương sẽ có những quy định riêng nên tốt nhất, bạn cần làm việc với cơ quan chức năng của đại phương đó để nắm rõ hơn những thủ tục cần làm.

     

     
    Báo quản trị |