Giấy phép lao động, thẻ tạm trú cho người lao động nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #533250 20/11/2019

    phongnamclp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 8 lần


    Giấy phép lao động, thẻ tạm trú cho người lao động nước ngoài

    Kính gửi Luật sư,

    Công ty em có 1 NLĐ nước ngoài. Đến ngày 15/12/2019 là hết hạn HĐLĐ hiện tại của ông ấy. Và công ty em đang đi làm thủ tục xin cấp giấy phép lao động (GPLĐ) và thẻ tam trú (TTT) cho NLĐ

    Nhưng cán bộ hành chính bên em bảo rằng là nếu GPLĐ thời hạn từ 12 tháng trở lên mới được cấp TTT. còn dưới 12 tháng thì sẽ cấp thị thực (visa).

    Cho em như vậy có đúng không ạ? Điều này quy định tại điều luật nào ạ?

    Rất mong luật sư có thể giải đáp giúp em.

    Em cảm ơn ạ.

     
    415 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongnamclp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533604   27/11/2019

    Điều 36 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định:

    "Điều 36. Các trường hợp được cấp thẻ tạm trú và ký hiệu thẻ tạm trú
     
    1. Người nước ngoài là thành viên cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế thuộc Liên hợp quốc, tổ chức liên chính phủ tại Việt Nam và vợ, chồng, con dưới 18 tuổi, người giúp việc cùng đi theo nhiệm kỳ được cấp thẻ tạm trú ký hiệu NG3.
     
    2. Người nước ngoài được cấp thị thực có ký hiệu LV1, LV2, ĐT, NN1, NN2, DH, PV1, LĐ, TT được xét cấp thẻ tạm trú có ký hiệu tương tự ký hiệu thị thực."
    Theo đó thì thời hạn của giấy phép lao động không có ảnh hưởng đến việc cấp thẻ tạm trú. Do đó, khi đã có thị thực LĐ rồi thì bạn có thể nộp hồ sơ để được xem xét cấp thẻ tạm trú.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (02/12/2019)