giấy phép lao động ở công ty mẹ, làm và ở công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #425269 21/05/2016

    anhnguyenthi1986

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2015
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    giấy phép lao động ở công ty mẹ, làm và ở công ty con

    kính chào luật sư

     

    e có một câu hỏi muốn hỏi luật sư là công ty em có 1 người lao động nước ngoài được cấp giấy phép mang tên ở công ty mẹ, nhưng hiện tại ộng đang làm và ở công ty con chúng em, thêm nữa là công ty mẹ và công ty con hai người đại diện pháp lý khác nhau, giờ em muốn làm cho ông ấy giấy tạm trú ở công ty con, vậy em muốn  nhờ luật sư tư vấn cho em trường hợp này em phải có những thủ tục gì để có thể làm được giấy tạm trú cho ông ấy ah?

    em xin chân thành cảm ơn luật sư

     
    3608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425645   26/05/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9867)
    Số điểm: 55888
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3684 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Công ty mẹ - con là công ty có quan hệ chi phối về vốn của chủ sỡ hữu chứ về mặt pháp luật thì chúng đều là những pháp nhân độc lập với nhau. Vì thế, nếu giấy phép lao động của người nước ngoài được làm mang tên công ty mẹ thì giấy tạm trú cũng phải xác lập tại nơi công ty mẹ đóng tyụ sở chứ không thể chuyển sang tạm trú tại công ty con được bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #425763   28/05/2016

    chungdrb
    chungdrb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa Luật sư !

    Tôi có 1 câu hỏi liên quan về việc Xác nhận công dân nước ngoài không thuộc diện cấp GPLD củ Cty TNHH 1 thành viên có vốn đầu tư nước ngoài như sau : 

    Giói thiệu về Pháp nhận của Cty mẹ ở nước ngoài Nadri .INC là Cty cổ phần gồm có 07 thành viên HDQT , Trong Điều lệ của cty có Nghị quyết ông chủ tịch là người dâu tư vào VN , thành lập Cty con TNHH 1 thành viên do ông chủ tịch là người đại diện pháp luật của Cty con ở VN. Trong Giấy phép đầu tư có nói nội dung này.

    BQL khu kinh tế trả lời ông chủ tịch ( là chủ sở hửu cty con ) là  thuộc diện cấp phép LD, 

    Kính hỏi Luật sư về việc thác mắc nêu trên là đúng hay sai . Qua tham khảo Điều 8, Nghi định 102/2013 ; Điều 11 Thông tư 03/2014/TT- BLDTBXH;  Điều 7 Nghị định 11/2016/ND-CP ngày 03/03/2016. Và Điều 172 Bộ luật lao động có hiệu lực từ 01/05/2013 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com