Giấy phép lao động cũ có được gia hạn theo quy định mới không?

Chủ đề   RSS   
  • #569712 31/03/2021

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1237)
    Số điểm: 7879
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 167 lần


    Giấy phép lao động cũ có được gia hạn theo quy định mới không?

    Theo quy định của Bộ Luật lao động 2019 thì "Thời hạn của giấy phép lao động tối đa là 02 năm, trường hợp gia hạn thì chỉ được gia hạn một lần với thời hạn tối đa là 02 năm". Quy định tại Bộ luật cũ không nêu về việc gia hạn mà chỉ có thủ tục cấp lại với số lần không hạn chế.
     
    Nội dung về gia hạn Giấy phép lao động (GPLĐ) được hướng dẫn theo Nghị định 152/2020/NĐ-CP về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam.
     
    Vấn đề đặt ra ở đây là GPLĐ được cấp theo quy định cũ tại Nghị định 11/2016/NĐ-CP có được thực hiện thủ tục gia hạn theo Nghị định 152 trên hay không?
     
    Hiện thực tế các địa phương đang áp dụng theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 29 Nghị định 152/2020/NĐ-CP để trả lời cho câu hỏi trên:
     
    "a) Đối với các loại giấy tờ như văn bản chấp thuận về việc sử dụng người lao động nước ngoài, văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động và giấy phép lao động đã được cấp, cấp lại theo quy định tại Nghị định số 11/2016/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 140/2018/NĐ-CP tiếp tục được sử dụng đến khi hết thời hạn;"
     
    Theo đó, dựa theo quy định trên, các giấy tờ cũ trước đây cần thiết trong việc xin GPLĐ sẽ hết giá trị khi GPLĐ cũ hết hạn, kéo theo đơn vị không thể sử dụng các giấy tờ đó để làm thủ tục gia hạn GPLĐ nữa. Để được áp dụng quy định về gia hạn GPLĐ, đơn vị phải tiến hành xin GPLĐ mới theo quy định tại Nghị định 152, khi hết hạn thì có thể thực hiện thủ tục gia hạn.
     
    172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569751   31/03/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Giấy phép lao động được phép gia hạn theo Nghị định mới như bài viết đã nêu, tuy nhiên nếu để quá hạn thì cơ quan có thẩm quyền không cho gia hạn mà yêu cầu phải làm như cấp mới từ đầu. Do đó, doanh nghiệp cũng nên lưu ý tránh để quá thời hạn giấy phép lao động của người nước ngoài.

     
    Báo quản trị |