Giấy phép lao động cho người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #250156 22/03/2013

    thuthaobyggroup

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy phép lao động cho người nước ngoài

    Luật sư cho em hỏi, sếp em là người nước ngoài, hiện tại ông đang sử dụng giấy tạm trú ở Việt Nam nhưng như vậy ông phải đóng thuế TNCN cho cả lương nhận ở VN và lương ở HQ bên nước ngoài nữa. Em nghe nói nếu ông sử dụng business visa thì chỉ phải trả thuế cho lương ở VN thôi, không biết có đúng không ạ?

     
    3264 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #250353   23/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Chào bạn thuthaobyggroup, thuế TNCN không phân biệt business visa hay không visa, mà chỉ phân biệt cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú như sau

    Điều 2. Đối tượng nộp thuế

    1. Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

    2. Cá nhân cư trú là người đáp ứng  một trong các điều kiện sau đây:

    a) Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc tính theo 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam;

    b) Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà thuê để ở tại Việt Nam theo hợp đồng thuê có thời hạn.

    3. Cá nhân không cư trú là người không đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
  • #250606   25/03/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Phải căn cứ nội dung giấy phép lao động tại VN. Không có phân biệt businessman với worker đâu bạn. Mọi công dân và người nước ngoài phải tuân thủ luật lao động khi làm việc ở VN.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ