DanLuat 2015

Giấy phép lao động cho người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #219624 12/10/2012

    hoainamdaka

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy phép lao động cho người nước ngoài

    Tôi đang làm việc tại một Công ty có  vốn đầu tư nước ngoài, tôi muốn hỏi thủ tục để xin cấp Giấy phép lao động cho Giám đốc  là người nước ngoài đồng thời là Chủ sở hữu công ty?

     
    2523 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219625   12/10/2012

    legalservice
    legalservice
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 824
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 26 lần


    Tại Khoản 1, Điều 9 của Nghị định 34/2008/NĐ - CP và quy định tại Nghị định 46/2011/NĐ - CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 34/2008/NĐ – CP quy định về các trường hợp được miễn xin cấp Giấy phép lao động:

    “1. Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người nước ngoài vào Việt Nam làm việc với thời hạn dưới 03 (ba) tháng;

    b) Người nước ngoài là thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên;

    c) Người nước ngoài là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên;

    d) Người nước ngoài là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần;

    đ) Người nước ngoài vào Việt Nam để thực hiện chào bán dịch vụ;

    e) Người nước ngoài vào Việt Nam làm việc để xử lý các trường hợp khẩn cấp như: những sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được có thời gian trên 03 (ba) tháng thì hết 03 (ba) tháng làm việc tại Việt Nam, người nước ngoài phải làm thủ tục đăng ký cấp giấy phép lao động theo quy định tại Nghị định này;

    g) Luật sư nước ngoài đã được Bộ Tư pháp cấp giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của pháp luật”.

    Căn cứ theo quy định nêu trên, Giám đốc của Công ty bạn thuộc trường hợp c Do đó, Giám đốc của bạn không phải xin cấp Giấy phép lao động tại Việt Nam.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH - http://luathoabinh.com

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

    Website: luathoabinh.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-