DanLuat 2015

giấy phép lao động

Chủ đề   RSS   
  • #396651 17/08/2015

    hiphaudauhd93

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giấy phép lao động

    Xin chào các anh chị ạ

    Em xin được hỏi một vấn đề như sau ạ:

    Công ty em có người nước ngoài làm việc khi phòng nhân sự đề nghị tạm ứng chỉ ghi chi cho khoản gia hạn giấy phép lao động nhưng thực tế thì phải cấp mới lại giấy phép lao động (do chức vụ thay đổi từ kỹ thuật viên lên quản lý ạ). Em ko hiểu về phần này lắm ac nào am hiểu xin chỉ giáo cho em với ạ. Hoặc có luật nào quy định thì chỉ em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

     
    2148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396863   19/08/2015

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    mình chưa hiểu ý bạn là gì. Bạn muốn biết thủ tục cấp mới giấy phép lao động hay là thế nào nhỉ?

    Còn đã có giấy phép lao động rồi, chỉ là chức vụ thay đổi chức danh nếu bạn xin cấp lại thì xin, không thì để đó cho đỡ tốn kém.

     
    Báo quản trị |  
  • #396875   19/08/2015

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn trình bày thì Người Lao Động NN này đã được cấp giấy phép lao động.

    Theo quy định hiện hành, trường hợp này sẽ thực hiện thủ tục xin cấp lại Giấy Phép Lao Động.

    Bộ phận kế toán của Công Ty ghi tạm ứng với nội dung "gia hạn Giấy Phép Lao Động" là theo cách định nghĩa của các quy định trước đó, các quy định pháp luật hiện tại đã bỏ thuật ngữ "Gia hạn" và thay bằng "Cấp lại"

    Bạn có thể tham khảo Nghị định 102/2013/NĐ-CP và Thông Tư 03/2014/TT-BLĐTBXH để thực hiện.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #396879   19/08/2015

    thangnq.lawyer
    thangnq.lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 763
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Về vấn đề này, mình tư vấn như sau:

    Căn cứ vào Điều 13, nghị định số 102/2013/NĐ-CP ngày 05/09/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam:

    Điều 13. Các trường hợp cấp lại giấy phép lao động

    1. Giấy phép lao động bị mất, bị hỏng hoặc thay đổi nội dung ghi trên giấy phép lao động như họ, tên; ngày, tháng, năm sinh; quốc tịch; số hộ chiếu; địa điểm làm việc.

    2. Giấy phép lao động hết hạn.

    Bạn đối chiếu quy định trên với những thay đổi thực tế đối với người nước ngoài làm việc ở công ty bạn xem có thuộc trường hợp phải cấp lại giấy phép lao động không.

    Mọi vấn đề còn thắc mắc, bạn có thể liên hệ với mình theo thông tin bên dưới.

    Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật trong mọi lĩnh vực tại Thái Nguyên.

    Chi tiết: www.tuvanluat365.com

    Điện thoại: 0976 980 863 - 0914 491 391

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-