GIẤY PHÉP LÁI XE QUỐC TẾ TẠI VIỆT NAM

Chủ đề   RSS   
  • #488102 28/03/2018

    TuyenBig
    Top 100
    Female
    Lớp 12

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (569)
    Số điểm: 19645
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 711 lần


    GIẤY PHÉP LÁI XE QUỐC TẾ TẠI VIỆT NAM

          Mới đây trên mạng xã hội lan tỏa một đoạn clip giữa CSGT Cát Lái và người vi phạm giao thông là Việt kiều Đức về việc CSGT xử lý vi phạm và tiến hành tạm giữ phương tiện và cho rằng bằng lái xe quốc tế không có giá trị ở Việt Nam đã gây xôn xao dư luận. Thực hư câu chuyện này như thế nào? Cùng tìm hiểu quy định pháp luật về vấn đề này nhé.

         Giấy phép lái xe quốc tế (gọi tắt là IDP) là giấy phép lái xe do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của các nước tham gia Công ước Vienna cấp theo một mẫu thống nhất. Việt Nam chính thức là thành viên của Công ước năm 1968 về Giao thông Đường bộ kể từ ngày 20/8/2014. Công ước này quy định các quốc gia ký kết phải công nhận GPLX quốc tế và được lái xe hợp lệ trên lãnh thổ của mình, miễn là giấy phép đó vẫn còn hiệu lực và được cấp bởi quốc gia ký kết.

         Theo quy định tại khoản 10 Điều 33 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT về đào tạo, sát hạch, cấp GPLX cơ giới đường bộ thì người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài, có nhu cầu lái xe ở Việt Nam, nếu có GPLX quốc gia, phải làm thủ tục đổi sang GPLX tương ứng của Việt Nam.

         Người có giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Viên cấp khi điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải mang theo IDP và giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển; tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của Việt Nam theo quy định tại Điều 11 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT. Nếu có GPLX quốc tế do cơ quan có thẩm quyền của các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp, còn thời hạn sử dụng thì được lái loại xe quy định đã ghi trong GPLX mà không phải đổi sang GPLX Việt Nam.

         Vậy bằng lái xe của Việt Nam có được chấp nhận ở nước ngoài không?

        Câu trả lời là có nhé. Các quốc gia tham gia công ước Vienna chấp nhận GPLX của các nước thành viên tại chính nước đó. GPLX quốc tế không có hiệu lực lưu hành trong nước, điều này cũng đồng nghĩa với việc, người Việt Nam có thể sử dụng GPLX quốc tế để điều khiển phương tiện giao thông tại các quốc gia là thành viên của Công ước.

        Về thủ tục cấp IDP ở Việt Nam: cá nhân nộp đơn đề nghị cấp theo mẫu ban hành tại Phụ lục IV Thông tư 29/2015/TT-BGTVT. Khi nộp đơn phải xuất trình bản chính giấy phép lái xe quốc gia do Việt Nam cấp, hộ chiếu, thẻ thường trú (đối với người nước ngoài) còn giá trị để kiểm tra, đối chiếu, nộp trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải để thực hiện kiểm tra tính chính xác và hợp pháp của việc cấp IDP. Trường hợp đơn đề nghị không đúng theo quy định thì hướng dẫn thực hiện ngay khi tiếp nhận. Trong thời hạn không quá 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn, Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải thực hiện việc cấp IDP cho cá nhân; trường hợp không cấp IDP thì phải trả lời và nêu rõ lý do.

         Theo đó bằng lái xe quốc tế do Việt Nam cấp có thời hạn không quá 3 năm kể từ ngày cấp và phải phù hợp với hiệu lực của giấy phép lái xe quốc gia theo quy định tại Điều 5 Thông tư 29/2015/TT-BGTVT và không có giá trị sử dụng trong lãnh thổ Việt Nam (Khoản 2, Điều 10, Thông tư 29/2015/TT-BGTVT).

         Xét lại nội dung câu chuyện ban đầu, CSGT nhấn mạnh việc giấy phép lái xe không có giá trị ở Việt Nam và tiến hành xử lý vi phạm. Nếu theo dõi kỹ nội dung, chúng ta sẽ thấy được người vi phạm chưa xuất trình được GPLX quốc gia, nên dù có GPLX quốc tế cũng sẽ không có giá trị thay thế. Xét trên phương diện của CSGT, kiên quyết xử lý vi phạm là đúng, nếu như câu nói thể hiện sự nóng vội, mất bình tĩnh trong mắt cấp trên thì đây lại là cái nhìn đánh giá của dư luận cho sự thiếu hiểu biết. Dù là cái đánh giá nào đi chăng nữa cũng cần sự lên tiếng rõ ràng cho sức nóng phản hồi hiện nay.

    Bạn đánh giá hành động của anh CSGT này theo trường phái nào?  

    Cập nhật bởi TuyenBig ngày 28/03/2018 02:55:33 CH
     
    11664 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488129   28/03/2018
    Được đánh dấu trả lời

    Lilynguyen1608
    Lilynguyen1608
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2017
    Tổng số bài viết (286)
    Số điểm: 3769
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 49 lần


    Giấy phép lái xe quốc tế tạo điều kiện thuận lợi cho người dân khi đi công tác, học tập hoặc định cư ở nước ngoài, thay vì bắt buộc phải đổi sang Giấy phép lái xe (GPLX) của nước sở tại mới được phép lái xe, GPLX quốc tế sẽ giúp họ có thể điều khiển phương tiện tại tất cả các nước (85 quốc gia) có tham gia Công ước về giao thông đường bộ năm 1968 (gọi tắt là Công ước Vienna).

    Tuy nhiên, để sử dụng GPLX quốc tế đúng cách, một số điều kiện bắt buộc sau đây: GPLX quốc tế do Chính phủ Việt Nam cấp không thể dùng ở trong nước để thay thế GPLX quốc gia. Khi ra nước ngoài học tập và công tác, người dân phải mang cùng lúc GPLX quốc tế và GPLX quốc gia còn hiệu lực để đối chiếu. GPLX quốc tế chỉ có hiệu lực tại nước ngoài khi có đủ hai loại giấy tờ này.

    Trong khi đó, với trường hợp người nước ngoài cư trú tại Việt Nam, nếu muốn điều khiển xe tại Việt Nam bắt buộc phải có GPLX do quốc gia của mình cấp cùng GPLX quốc tế (nếu đến từ nước tham gia Công ước Vienna) hoặc phải làm thủ tục đổi sang GPLX tương ứng của Việt Nam.

    Sau vụ việc này, cần phải tăng cường công tác nâng cao nghiệp vụ cho người thi hành công vụ để tránh sai sót khi nhận dạng bằng lái xe quốc tế.

     

    Gia đình là nơi cuộc sống bắt đầu và tình yêu không bao giờ kết thúc.

     
    Báo quản trị |  
  • #488895   06/04/2018

    nguyenvanhoang2012
    nguyenvanhoang2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    vậy khi đi trên đường Việt Nam,  Việt kiều bắt buộc phải mang theo giấy phép lái xe qg và giấy phép lái xe quốc tế ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvanhoang2012 vì bài viết hữu ích
    trantuan1975 (10/07/2019)
  • #488896   06/04/2018

    TuyenBig
    TuyenBig
    Top 100
    Female
    Lớp 12

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (569)
    Số điểm: 19645
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 711 lần


    nguyenvanhoang2012 viết:

    vậy khi đi trên đường Việt Nam,  Việt kiều bắt buộc phải mang theo giấy phép lái xe qg và giấy phép lái xe quốc tế ?

    đúng rồi bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    nguyenvanhoang2012 (06/04/2018)
  • #523006   10/07/2019

    trantuan1975
    trantuan1975

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn, mình cũng mới chuyển đổi cái bằng lái xe quốc tế để đi du lịch nước ngoài ngắn ngày

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantuan1975 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2019)
  • #529750   30/09/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Việc này thì đi du lịch có thuê xe thì cần phải có cả 2 loại GLPX là GPLX quốc tế với GPLX quốc gia của minh à?

    Với lại đổi sang GPLX quốc tế thì đổi ở đâu nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #529857   30/09/2019

    Nhunghi1997
    Nhunghi1997
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2019
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    Phải có bằng lái xe thì mới được cấp bằng quốc tế để có thể lái xe ở nước ngoài. Nhưng bằng này lại không có giá trị tại Việt Nam, nghĩ tới nghĩ lui vẫn thấy nó kỳ kỳ

     
    Báo quản trị |  
  • #532694   08/11/2019

    Bạn cho mình hỏi, người nước ngoài cư trú ở VN nếu có bằng lái xe QG và quốc tế (của Hàn Quốc, có nằm trong Công ước) thì có phải làm thủ tục chuyển đổi GPLX của Việt Nam ko? Vì bạn mình mới gặp trường hợp vậy mà bị cảnh sát từ chối. Mình xem TT29 thì nói không cần, bên dịch vụ làm chuyển đổi GPLX thì nói tùy thuộc vào visa (có thẻ tạm trú 2 năm thì bắt buộc chuyển đổi, dưới 3 tháng thì miễn) nhưng mình ko thấy luật nào quy định vậy. Nhờ các cao nhân tư vấn giùm?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congnghengansong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/11/2019)
  • #532716   08/11/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14132)
    Số điểm: 97856
    Cảm ơn: 3219
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    Nhunghi1997 viết:

    Phải có bằng lái xe thì mới được cấp bằng quốc tế để có thể lái xe ở nước ngoài. Nhưng bằng này lại không có giá trị tại Việt Nam, nghĩ tới nghĩ lui vẫn thấy nó kỳ kỳ

    Bạn nghĩ thêm chút nữa sẽ không thấy kỳ.

    Bằng lái xe quốc tế được lập ra để nhằm mục đích "giao lưu với quốc tế", cho nên không có giá trị ở VN là đúng rồi. Người VN ở VN thì sử dụng giấy phép lái xe thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #532717   08/11/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14132)
    Số điểm: 97856
    Cảm ơn: 3219
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    congnghengansong viết:

    Bạn cho mình hỏi, người nước ngoài cư trú ở VN nếu có bằng lái xe QG và quốc tế (của Hàn Quốc, có nằm trong Công ước) thì có phải làm thủ tục chuyển đổi GPLX của Việt Nam ko? Vì bạn mình mới gặp trường hợp vậy mà bị cảnh sát từ chối. Mình xem TT29 thì nói không cần, bên dịch vụ làm chuyển đổi GPLX thì nói tùy thuộc vào visa (có thẻ tạm trú 2 năm thì bắt buộc chuyển đổi, dưới 3 tháng thì miễn) nhưng mình ko thấy luật nào quy định vậy. Nhờ các cao nhân tư vấn giùm?

    Như tôi đã trả lời ở bên kia, người nước ngoài cư trú ở VN nếu đã có bằng lái xe QG và quốc tế thì được phép lái xe ở VN. CSGT đã sai trong trường hợp đó.

    Còn với bên bên dịch vụ làm chuyển đổi GPLX thì bạn thử hỏi họ xem căn cứ vào văn bản pháp luật nào. Chắc chắn là không có, hoặc là họ hiểu sai và vận dung sai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    congnghengansong (13/11/2019)
  • #540755   08/03/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 28 lần


    Hiện tại ở Việt Nam, Tổng cục Đường bộ đã triển khai cấp Giấy phép Lái xe Quốc tế qua mạng với cấp độ 4 – cấp độ cao nhất mà người dân có thể đăng kí và nhận giấy phép tại nhà.

    Các bước trong quy trình thực hiện việc cấp GPLX quốc tế cụ thể như sau:

    - Bước 1: Khai báo thông tin hồ sơ trực tuyến và Đăng ký địa chỉ nhận chuyển phát sau khi có kết quả GPLX quốc tế.

    - Bước 2: Thực hiện thanh toán trực tuyến phí và lệ phí qua cổng thanh toán trực tuyến.

    - Bước 3: Nhận kết quả thông báo kết quả xác nhận hồ sơ qua địa chỉ hòm thư đã đăng ký.

    - Bước 4: Nếu hồ sơ hợp lệ sẽ được nhận kết quả chuyển phát GPLX quốc tế tại địa chỉ đã đăng ký.

     
    Báo quản trị |