DanLuat 2015

Giấy phép lái xe

Chủ đề   RSS   
  • #471258 17/10/2017

    tieuhau1122

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy phép lái xe

    Tôi tên: Tiêu Đình Hiếu Nhân Hậu.

    Tôi có 1 vấn đề không rõ và cần tìm hiểu, nếu ai biết xin chỉ mình với.

    Tôi thi GPLX hạng A1 vào năm 2007 của SGTVT tỉnh An Giang nhưng không nhó rõ ngày tháng năm thi và hiện tại vì sự cố hỏa hoạn nên bằng lái và hồ sơ gốc thi bằng lái xe đã cháy hết.

    Vậy cho hỏi tôi có thể xin cấp lại giấy phép lái xe hạng A1 hay không và có thì các thủ tục xin cấp lại như thế nào và cơ quan nào có thẩm quyền cấp lại ?

     

     
    956 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471262   17/10/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1470)
    Số điểm: 12530
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Chào bạn

    Về lý thuyết thì bạn có thể đến tổng cục đường bộ hoặc sở giao thông vận tải người ta sẽ hướng dẫn thủ tục cho bạn theo điều 36 thông tư 12/2017 của bộ Giao thông vận tải. (tôi sẽ trích ở dưới)

    Tuy nhiên đối với giấy phép lái xe hạng A1 thì mất có thể học lại cũng nhanh mà.

    Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

    1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

    a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

    b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

    Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

    2. Người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

    Hồ sơ bao gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

    b) Hồ sơ gốc phù hợp với giấy phép lái xe (nếu có);

    c) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3;

    d) Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

    Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, người lái xe gửi 01 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại giấy phép lái xe.

    3. Người có giấy phép lái xe bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, không thuộc trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hp lệ theo quy định, phải dự sát hạch lại các nội dung:

    a) Quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, phải dự sát hạch lại lý thuyết;

    b) Quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

    Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định, tại khoản 4 Điều 19 của Thông tư này.

    4. Cơ quan cấp lại giấy phép lái xe cho các trường hợp bị mất phải gửi thông báo hủy giấy phép lái xe cũ ti các cơ quan liên quan.

    5. Ngày trúng tuyển ghi tại mặt sau giấy phép lái xe cấp lại (phục hồi), được tính theo ngày trúng tuyển của giấy phép lái xe cũ.

    6. Thời gian cấp lại giấy phép lái xe thực hiện như đối với cấp mới.

    7. Người dự sát hạch lại có nhu cầu ôn tập, đăng ký với các cơ sở đào tạo lái xe để được hướng dẫn ôn tập, phải nộp phí ôn tập theo quy định, không phải học lại theo chương trình đào tạo.

    8. Người có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng, nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu có nhu cầu được lập lại hồ sơ gốc.

    Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đã cấp giấy phép lái xe). Hồ sơ bao gồm:

    a) Đơn đề nghị theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

    b) Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

    Cơ quan cấp giấy phép lái xe kiểm tra, xác nhận và đóng dấu, ghi rõ: số, hạng giấy phép lái xe được cấp, ngày sát hạch (nếu có), tên cơ sở đào tạo (nếu có) vào góc trên bên phải đơn đề nghị và trả cho người lái xe tự bảo quản để thay hồ sơ gốc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    tieuhau1122 (17/10/2017)
  • #471287   17/10/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3140
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 112 lần


    Chào bạn! Trường hợp này theo ý kiến của tôi như sau:

    Nếu bạn vẫn còn giấy CMND đúng với hồ sơ mà lúc trước bạn thi thì bạn cứ đến Sở GTVT. Khi đến cổng Bảo vệ, bạn cứ nói với bác bảo vệ sự việc như vậy, ông ấy sẽ bán cho bạn mẫu đơn yêu cầu cấp lại giấy phép láy xe và trước đó bạn phải chuẩn bị hình 3 4 với CMND bản photo sẵn. Sau đó ông ấy chỉ dẫn bạn đến phòng nào đó rồi bạn trình bày sự việc và có thể nói là năng nỉ các cán bộ làm trong đó, nếu họ đồng ý thì họ sẽ lục lại hồ sơ của bạn và sẽ cấp lại cho bạn. Nhưng với điều kiện CMND phải khớp với hồ sơ lúc bạn thi nhé!

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-