Giấy phép kinh doanh vận tải hàng hóa bằng ô tô

Chủ đề   RSS   
  • #371821 26/02/2015

    Giấy phép kinh doanh vận tải hàng hóa bằng ô tô

    Xin luật sư tư vấn giúp!

    HIện nay giấy phép kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô có bắt buộc không, Nếu không có giấy phép kinh doanh thì có bị phạt không?

     
    16074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371922   27/02/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Nguyễn Huy Long – Công ty Luật Nam Long và cộng sự xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1.     Về vấn đề giấy phép kinh doanh vận tải hang hóa bằng xe ô tô.

    Theo Nghị Định Số: 86/2014/NĐ-CP, Về Kinh Doanh Và Điều Kiện Kinh Doanh Vận Tải Bằng Xe Ô Tô:

    “Khoản 1 Điều 13. Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

    Đơn vị kinh doanh vận tải phải có đủ các điều kiện sau đây:

    1.  Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy có thể thấy rõ được khi kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thì giấy  đăng ký kinh doanh là điều bắt buộc.

    2.     Về vấn đề xử phạt khi kinh doanh không có giấy phép.

    - Theo Nghị Định Số: 06/2008/NĐ-CP, Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại:

    “Điều 10. Vi phạm quy định về Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của thương nhân là tổ chức kinh tế

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh khi đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    4. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều này trong trường hợp kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc danh mục hàng hoá, dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện hoặc hàng hoá đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền áp dụng biện pháp khẩn cấp buộc phải thu hồi, tạm ngừng lưu thông, lưu thông có điều kiện hoặc phải có giấy phép.

    5. Các quy định từ khoản 1 đến khoản 4 Điều này cũng được áp dụng để xử phạt đối với hành vi vi phạm về Giấy phép đầu tư, Giấy chứng nhận đầu tư và Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động của Chi nhánh, Văn phòng đại diện của thương nhân là tổ chức kinh tế tại các tỉnh, thành phố.

    Điều 11. Vi phạm quy định về Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của thương nhân là hộ kinh doanh

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh khi đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    4. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều này trong trường hợp kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc danh mục hàng hoá, dịch vụ hạn chế kinh doanh, kinh doanh có điều kiện hoặc hàng hoá đã bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền áp dụng biện pháp khẩn cấp buộc phải thu hồi, tạm ngừng lưu thông, lưu thông có điều kiện hoặc phải có giấy phép.”

    Như vậy, có thể thấy được rằng khi kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô bắt buộc phải có giấy phép kinh doanh và khi không có giấy phép kinh doanh mà vẫn cố tình hoạt động kinh doanh thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Bạn nhớ lưu ý đăng ký để kinh doanh hợp pháp nhé!

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Công ty Luật Nam Long và cộng sự, số điện thoại: 1900.8656 để được trợ giúp.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #372281   02/03/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Về giấy phép kinh doanh dịch vụ vận tải hàng hóa bằng xe ô tô:

    Kinh doanh vận tải đường bộ là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ 2008 và bắt buộc phải có giấy phép kinh doanh vận tải theo hướng dẫn tại Nghị định 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

    Cụ thể, Điều 20 Nghị định 86/2014/NĐ – CP quy định:

    “Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách, đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa phải có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô (sau đây gọi chung là Giấy phép kinh doanh)”.

    Giấy phép kinh doanh có giá trị 07 năm và được cấp lại trong trường hợp Giấy phép kinh doanh bị mất, bị hỏng, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy phép kinh doanh hết hạn. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép kinh doanh là Sở Giao thông vận tải các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

    Bạn có thể tham khảo chi tiết thủ tục xin cấp Giấy phép kinh doanh vận tải tại Điều 21, 22, Nghị định 86/2014/NĐ – CP để nắm được nội dung cần thực hiện.

    2.  Về việc xử phạt trường hợp không có giấy phép kinh doanh vận tải

    Theo quy định trước ngày 10/9/2014 (ngày Nghị định 86/2014/NĐ – CP có hiệu lực pháp luật), chỉ các đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ mới phải có Giấy phép kinh doanh vận tải.

    Nếu đơn vị của bạn thành lập trước ngày 10/9/2014, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ mà không có Giấy phép thì sẽ bị xử phạt từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 4, Điều 28, Nghị định 171/2013/NĐ - CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, và bị tạm ngừng hoạt động.

    Ngoài ra, Cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan nhà nước có thẩm quyền có quyền yêu cầu doanh nghiệp của bạn tạm ngừng kinh doanh dịch vụ vận tải (là ngành, nghề kinh doanh có điều kiện) khi phát hiện doanh nghiệp không có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật theo Điều 156, Luật Doanh nghiệp 2005.

    Nếu đơn vị của bạn thành lập trước ngày 10/9/2014, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng ô tô (trừ xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công - ten – nơ) thì sẽ phải tuân thủ lộ trình xin Giấp phép như sau:

    +) Trước ngày 01/7/2015 đối với xe đầu kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải (trừ xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công - ten - nơ);

    +) Trước ngày 01/01/2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

    +) Trước ngày 01/7/2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

    +) Trước ngày 01/01/2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

    +) Trước ngày 01/7/2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

    (Tham khảo Khoản 2, Điều 20, Nghị định 86)

    Nếu không tuân thủ lộ trình nêu trên thì sẽ bị xử phạt.

    Nếu đơn vị của bạn thành lập từ ngày 10/9/2014 trở về sau thì bắt buộc phải có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng ô tô. Nếu không sẽ bị xử phạt theo quy định.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    binhqhks (24/11/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net