Giấy phép kinh doanh hóa chất

Chủ đề   RSS   
  • #546208 16/05/2020

    Giấy phép kinh doanh hóa chất

    Tôi muốn hỏi bên tôi là công ty chuyên cung cấp dịch vụ khử trùng, khử khuẩn, vệ sinh công nghiệp, vệ sinh các công trình tòa nhà, hóa chất sử dụng cho các công việc này nhập từ công ty X. Nay công ty chúng tôi dự định nhập hóa chất từ công ty X này bán lại cho các đơn vị có nhu cầu đặt hàng bên tôi. Vậy cho hỏi chúng tôi có phải làm thủ tục gì để được thực hiện hoạt động này không? Xin cảm ơn Luật sư.

     

     
    159 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huongbee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546618   21/05/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (197)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 14, và 15 Nghị định 113/2017/NĐ-CP thì tổ chức muốn được kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp thì phải đáp ứng các điều kiện sau:

    - Đáp ứng điều kiện được cấp Giấy chứng nhận kinh doanh hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực công nghiệp.

    - Hóa chất hạn chế kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp phải được tồn trữ, bảo quản ở một khu vực riêng trong kho hoặc kho riêng.

    - Tổ chức chỉ được kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp sau khi được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép và có trách nhiệm duy trì đủ các điều kiện trên trong suốt quá trình hoạt động kinh doanh.

    Căn cứ theo quy định tại Điều 16 Nghị định 113/2017/NĐ-CP thì hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp:

    1. Văn bản đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh (theo mẫu 01d ban hành kèm theo Thông tư 32/2017/TT-BCT);

    2. Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;

    3. Bản kê khai về từng địa điểm kinh doanh;

    4. Bản sao Quyết định phê duyệt hoặc văn bản xác nhận các tài liệu liên quan đến bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền ban hành;

    5. Bản sao Giấy chứng nhận thẩm duyệt thiết kế và văn bản nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy của cơ quan có thẩm quyền đối với từng kho chứa hóa chất thuộc đối tượng phải thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy;

    Biên bản kiểm tra an toàn về phòng cháy và chữa cháy hoặc văn bản của cơ quan có thẩm quyền chứng minh đảm bảo các điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với từng kho chứa hóa chất không thuộc đối tượng bắt buộc phải thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy;

    6. Bản vẽ tổng thể hệ thống mặt bằng của từng địa điểm kinh doanh, nội dung bản vẽ phải đảm bảo các thông tin về vị trí kho chứa, khu vực chứa hóa chất, diện tích và đường vào khu vực kho hóa chất; Bản sao giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đối với thửa đất xây dựng kho chứa hoặc Hợp đồng thuê kho đối với trường hợp thuê kho lưu trữ hoặc Hợp đồng hay thỏa thuận mua bán hóa chất trong trường hợp sử dụng kho của tổ chức, cá nhân mua hoặc bán hóa chất;

    7. Bản kê khai thiết bị kỹ thuật, trang bị phòng hộ lao động và an toàn của từng địa điểm kinh doanh hóa chất;

    8. Bản sao bằng trung cấp trở lên về chuyên ngành hóa chất của người phụ trách về an toàn hóa chất;

    9. Bản sao hồ sơ huấn luyện an toàn hóa chất;

    10. Phiếu an toàn hóa chất của các hóa chất nguy hiểm trong cơ sở kinh doanh theo quy định.

    11. Bản giải trình kế hoạch kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh của tổ chức đăng ký cấp Giấy phép.

    Cách thức - Nơi nộp hồ sơ: Tổ chức gửi hồ sơ qua đường bưu điện hoặc gửi trực tiếp hoặc qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến đến Bộ Công Thương.

    Thời hạn giải quyết: trong thời hạn 16 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ và hợp lệ, trong vòng 03 ngày kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, Bộ Công Thương thông báo bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |