DanLuat 2015

Giấy phép in ấn

Chủ đề   RSS   
  • #337839 08/08/2014

    Anglehang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy phép in ấn

    Kính gởi Luật Sư,

    Cty chúng tôi là công ty 100% vốn nước ngoài.

    Cty tôi đã xin được giấy phép đầu tư với ngành nghề kinh doanh là "sản xuất các sản phẩm phụ liệu may mặc, các loại nhãn mác như: nhãn dệt, thẻ treo in, nhãn dán, ruy băng, nhãn đan thêu đính hạt".

    Cho tôi hỏi với ngành nghề kinh doanh như trên, chúng tôi có cần phải xin giấy phép in ấn từ cục văn hóa hay không? Nếu có thủ tục xin cấp giấy phép như thế nào? Xin luật sự hướng dẫn.

    Chân thành cảm ơn!

     

     

     

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    7001 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #338809   14/08/2014

    dohuy_hp
    dohuy_hp

    Sơ sinh


    Tham gia:06/08/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Đối với ngành nghề in ấn- đây là ngành nghề cần giấy phép khi hoạt động bạn nhé:

    1. Giấy phép hoạt động ngành in ( Sở Thông thông tin và truyền thông – Cục Xuất bản)

    2. Giấy chứng nhận đủ điều kiện An nih trật tự ( công an huyện, thành phố)

    Đôi điều góp ý.!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #374414   16/03/2015

    Xin hỏi công ty chúng tôi chuyên sản xuất về bao bì PP , PE , KP , bao Kraff , trên sản phẩm tùy theo nhu cầu của khách hàng chúng tôi có tiến hành in ấn trên sản phẩm , sản phẩm được in nhiều nhất là 8 màu , vậy công ty chúng tôi có cần xin cấp giáy phép in ấn không ? xin cảm ơn !

     

     
    Báo quản trị |  
  • #374428   16/03/2015

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17650
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! trường hợp của bạn tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 32, 33 Luật xuất bản 2012 như sau:

    Điều 32. Cấp, cấp đổi, cấp lại, thu hồi giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm

    1. Điều kiện để cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm bao gồm:

    a) Người đứng đầu cơ sở in phải là công dân Việt Nam, thường trú tại Việt Nam, có nghiệp vụ quản lý hoạt động in xuất bản phẩm và đáp ứng các tiêu chuẩn khác theo quy định của pháp luật;

    b) Có mặt bằng sản xuất, thiết bị để thực hiện một hoặc các công đoạn chế bản, in và gia công sau in xuất bản phẩm;

    c) Bảo đảm các điều kiện về an ninh, trật tự, vệ sinh môi trường theo quy định của pháp luật;

    d) Phù hợp với quy hoạch phát triển mạng lưới cơ sở in xuất bản phẩm.

    2. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm bao gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm theo mẫu quy định;

    b) Bản sao có chứng thực một trong các loại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, giấy chứng nhận đầu tư hoặc quyết định thành lập cơ sở in;

    c) Tài liệu chứng minh về việc có mặt bằng sản xuất và thiết bị để thực hiện một trong các công đoạn chế bản in, in và gia công sau in xuất bản phẩm;

    d) Sơ yếu lý lịch của người đứng đầu cơ sở in theo mẫu quy định;

    đ) Bản sao có chứng thực văn bằng do cơ sở đào tạo chuyên ngành in cấp hoặc giấy chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý hoạt động in xuất bản phẩm do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp;

    e) Bản sao có chứng thực giấy chứng nhận đủ điều kiện an ninh - trật tự, vệ sinh môi trường do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    3. Thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm:

    a) Bộ Thông tin và Truyền thông cấp giấy phép cho cơ sở in của cơ quan, tổ chức ở trung ương;

    b) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp giấy phép cho cơ sở in ở địa phương.

    4. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan quản lý nhà nước về hoạt động xuất bản quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm; trường hợp không cấp giấy phép phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

    5. Giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm được cấp lại trong trường hợp bị mất hoặc bị hư hỏng.

    6. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày cơ sở in có một trong các thay đổi về tên gọi, địa chỉ, thành lập chi nhánh, chia tách hoặc sáp nhập thì cơ sở in phải làm thủ tục đổi giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm.

    7. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày có thay đổi về người đứng đầu thì cơ sở in phải thông báo bằng văn bản với cơ quan cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm và gửi kèm hồ sơ quy định tại điểm d và điểm đ khoản 2 Điều này.

    8. Giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm bị thu hồi trong các trường hợp sau đây:

    a) Cơ sở in xuất bản phẩm không đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều này trong quá trình hoạt động;

    b) Cơ sở in có các thay đổi quy định tại khoản 6 Điều này mà không làm thủ tục đổi giấy phép.

    9. Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông quy định chi tiết về thủ tục cấp, cấp đổi, cấp lại, thu hồi giấy phép hoạt động in, giấy chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý hoạt động in xuất bản phẩm.

    Điều 33. Điều kiện nhận in xuất bản phẩm

    1. Việc nhận in xuất bản phẩm được thực hiện theo quy định sau đây:

    a) Đối với xuất bản phẩm thực hiện thông qua nhà xuất bản thì phải có quyết định xuất bản (bản chính) và bản thảo có chữ ký duyệt của tổng giám đốc (giám đốc) nhà xuất bản;

    b) Đối với tài liệu không kinh doanh của cơ quan, tổ chức Việt Nam, tổ chức nước ngoài không thực hiện qua nhà xuất bản thì phải có giấy phép xuất bản (bản chính) và bản thảo có đóng dấu của cơ quan cấp giấy phép quy định tại Điều 25 của Luật này;

    c) Đối với xuất bản phẩm in gia công cho nước ngoài phải có giấy phép in gia công và bản mẫu xuất bản phẩm đặt in gia công có đóng dấu của cơ quan cấp giấy phép quy định tại Điều 34 của Luật này.

    2. Việc nhận in xuất bản phẩm phải có hợp đồng theo quy định của pháp luật giữa cơ sở in với nhà xuất bản hoặc cơ quan, tổ chức được cấp giấy phép xuất bản tài liệu không kinh doanh.

    3. Số lượng xuất bản phẩm được in phải được thể hiện trong hợp đồng và phải phù hợp với quyết định xuất bản hoặc giấy phép xuất bản tài liệu không kinh doanh. 

    Chiếu theo quy định viện dẫn trường hợp của Công ty bạn phải tiến hành thủ tục xin Giấy phép in sản phẩm.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-