Giấy phép đăng ký kinh doanh mới

Chủ đề   RSS   
  • #156642 21/12/2011

    Hoangthivy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy phép đăng ký kinh doanh mới

     

    Thân chào luật sư,

        Cty chúng tôi là cty TNHH 2 thành viên trở lên với vốn đăng ký ban đầu là 150 tỉ đồng. Sau 3 năm vẫn góp chưa đủ số vốn trên, chỉ mới góp được 80 tỉ đồng. Thực tế hội đồng thành viên cty nhận thấy chưa có nhu cầu cần số vốn 150 tỉ đồng. 

        Tuy nhiên, cty có 1 thành viên mất và đã có người thừa kế. Hội đồng thành viên không muốn góp thêm vốn và cty chưa có nhu cầu sử dụng số vốn góp đến 150 tỉ đồng mà giảm vốn thì Sở KH&ĐT không cho phép. Hiện nay, cty chúng tôi muốn làm lại giấy phép Đăng ký kinh doanh mới mà lo Sở KH&ĐT không duyệt và bị phạt. Tôi muốn hỏi đối với trường hợp cty chúng tôi phải giải quyết như thế nào? Nếu bị phạt thì mức phạt là bao nhiêu?

        Xin chân thành cảm ơn và mong sớm nhận được ý kiến của luật sư.
     
    6440 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160972   14/01/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1022 lần
    Lawyer

    về nguyên tắc phải góp đủ vốn, không góp đủ vậy xin giảm vốn!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #161083   15/01/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Giảm vốn điều lệ

    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi mình có một số ý kiến như sau để bạn tham khảo.

    Về nguyên tắc các thành viên phải góp đủ phần vốn góp của mình đã đăng ký theo đúng tiến độ và phương thức. Và phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh về việc góp vốn này.

    Đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên có thể tăng hoặc giảm vốn điều lệ theo quy định tại Điều 60 luật doanh nghiệp.

    Tuy  nhiên, trong trường hợp công ty của bạn đã hoạt động được hơn ba năm thì theo tôi thực hiện giảm vốn theo cách sau sẽ không bị phạt hoạt cản trở nào.

    Trước tiên thông báo đã góp đủ vốn sau đó thực hiện thông báo giảm vốn theo quy định tại điểm a và điểm c Khoản 3 Điều 60. Thực hiện theo cách này các bạn hoàn toàn hợp lệ nếu có bị phạt thì chỉ là phạt hành chính về hành vi thông báo góp vốn không kịp thời đến phòng đăng ký kinh doanh.

    Thông báo giảm vốn công ty TNHH hai thành viên trở lên bạn  làm theo mẫu tại phụ lục thông tư số 14 năm 2010 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư. Kèm theo thông báo phải có biên bản họp và quyết định của Hội đồng thành viên, báo cáo tài chính gần nhất.

    Trên đây là toàn bộ ý kiến của tôi về vấn đề mà bạn đang có thắc mắc hi vọng bạn sớm hoàn thành xong thủ tục. Mọi vấn đề liên quan đến pháp lý sẽ được tư vấn miễn phí tại Email: lamsonlawyer@gmail.com hoặc ĐT:0982.976.486

     

    Trân trọng!

    Ls Lâm Sơn

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    chuasaychuavekt32b (01/02/2012)
  • #161214   16/01/2012

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 135 lần


    Hoangthivy viết:

     

    Thân chào luật sư,

        Cty chúng tôi là cty TNHH 2 thành viên trở lên với vốn đăng ký ban đầu là 150 tỉ đồng. Sau 3 năm vẫn góp chưa đủ số vốn trên, chỉ mới góp được 80 tỉ đồng. Thực tế hội đồng thành viên cty nhận thấy chưa có nhu cầu cần số vốn 150 tỉ đồng. 

        Tuy nhiên, cty có 1 thành viên mất và đã có người thừa kế. Hội đồng thành viên không muốn góp thêm vốn và cty chưa có nhu cầu sử dụng số vốn góp đến 150 tỉ đồng mà giảm vốn thì Sở KH&ĐT không cho phép. Hiện nay, cty chúng tôi muốn làm lại giấy phép Đăng ký kinh doanh mới mà lo Sở KH&ĐT không duyệt và bị phạt. Tôi muốn hỏi đối với trường hợp cty chúng tôi phải giải quyết như thế nào? Nếu bị phạt thì mức phạt là bao nhiêu?

        Xin chân thành cảm ơn và mong sớm nhận được ý kiến của luật sư.

    Việc giảm vốn chỉ không được chấp nhận với Công ty TNHH MTV. Trường hợp của công ty bạn sẽ được cho phép giảm vốn nếu có đầy đủ chứng từ chứng minh 1) số thành viên hợp pháp là 02 và 2) số vốn sau 3 năm mới thực góp 80 tỷ.


    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977