DanLuat 2015

Giấy phép bán lẻ rượu

Chủ đề   RSS   
  • #405570 06/11/2015

    jeremyduong

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Giấy phép bán lẻ rượu

    Các anh chị Luật sư cho em hỏi chút là bên em đăng ký kinh doanh nhà hàng, dịch vụ ăn uống lưu động (mã ngành 5610), khi kinh doanh nhà hàng như vậy, bên em có bán các loại đồ uống cho khách như bia, rượu. Tuy nhiên trong giấy phép dinh doanh không có ngành kinh doanh đồ uống có cồn. Vậy có phải xin cấp giấy phép bán lẻ rượu hay không? Khi mà luật quy định rằng :

    "Điều kiện cấp Giấy phép kinh doanh phân phối sản phẩm rượu bao gồm:

    a) Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật và có đăng ký ngành nghề kinh doanh bán buôn đồ uống có cồn hoặc kinh doanh rượu;: (Nghị định 94/2012)bên em không đăng ký những ngành nghề này mà chỉ có kinh doanh nhà hàng thôi.


    Tương tự đối với thuốc lá cũng vậy. phải có đăng ký bán lẻ thuốc lá?

    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

    JEREMY DUONG

    Phone: (+84) 986.240.780

    Email: jeremyduong@yandex.com

     
    9705 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405860   10/11/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 102 lần


    3. Điều kiện cấp Giấy phép kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu bao gồm:

    a) Thương nhân có đăng ký ngành nghề kinh doanh bán lẻ đồ uống có cồn hoặc kinh doanh rượu;

    b) Có địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng, đảm bảo các yêu cầu về kỹ thuật, trang thiết bị theo quy định;

    c) Trực thuộc hệ thống phân phối của thương nhân bán buôn sản phẩm rượu; có hợp đồng và văn bản giới thiệu của thương nhân bán buôn sản phẩm rượu;

    d) Có kho hàng (hoặc hệ thống kho hàng) thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu theo hợp đồng liên doanh, liên kết góp vốn; hoặc có hợp đồng thuê kho hàng phù hợp với quy mô kinh doanh của doanh nghiệp đáp ứng yêu cầu bảo quản được chất lượng của sản phẩm rượu trong thời gian lưu kho;

    đ) Có bản cam kết của thương nhân về bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật;

    e) Phù hợp với quy hoạch hệ thống kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu do Sở Công Thương tỉnh công bố;

    g) Phù hợp với quy định tại Điều 18 Nghị định này.

    Bác đọc khoản 3 ý, đọc khoản 1 làm gì

     
    Báo quản trị |  
  • #406096   11/11/2015

    Trường hợp này là nhà hàng của bạn phải đăng ký thêm ngành nghề bán ruợu và xin giấy phép bán ruợu thì mới được hoạt động.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #408814   07/12/2015

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    LSTranTrongQui viết:

    Trường hợp này là nhà hàng của bạn phải đăng ký thêm ngành nghề bán ruợu và xin giấy phép bán ruợu thì mới được hoạt động.

    Bổ sung thêm với bạn chủ topic là liên hệ với Sở Công thương tại địa phương trước để hỏi xem còn Giấy phép bán lẻ rượu để cấp không rồi đăng ký.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    nguyenquoctoa (07/12/2015)
  • #408822   07/12/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3235
    Cảm ơn: 81
    Được cảm ơn 122 lần


    Ngày 11 tháng 7 năm 2013, Bộ Công thương đã có Quyết định số 4835/QĐ-BCT về việc số lượng giấy phép kinh doanh phân phối sản phẩm rượu trên phạm vi toàn quốc.

    Theo quy định tại Điều 18 Nghị định số 92/2012/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2012 của Chính phủ về kinh doanhh rượu, thì số lượng giấy phép kinh doanh phân phối, bán buôn, bán lẻ sản phẩm rượu được xác định trên nguyên tắc sau:

    a) Giấy phép kinh doanh phân phối sản phẩm rượu được xác định theo số dân trên cả nước theo nguyên tắc không quá một (01) Giấy phép kinh doanh phân phối sản phẩm rượu trên bốn trăm nghìn (400.000) dân;

    b) Giấy phép kinh doanh bán buôn sản phẩm rượu được xác định trên địa bàn tỉnh theo nguyên tắc không quá một (01) Giấy phép kinh doanh bán buôn sản phẩm rượu trên một trăm nghìn (100.000) dân;

    c) Giấy phép kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu tại cửa hàng bán lẻ trên địa bàn một quận, huyện, thị xã (sau đây gọi chung là huyện) được xác định theo nguyên tắc không quá một (01) giấy phép kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu trên một nghìn (1.000) dân và phù hợp theo quy hoạch hệ thống kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu.

    Doanh nghiệp xin cấp lại giấy phép còn khó, nhiều khi các Phòng Kinh tế tại UBND Quận cứ bảo chờ quy hoạch, mà quy hoạch thì không biết đến bao giờ. 

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #408838   07/12/2015

    nguyenquoctoa
    nguyenquoctoa
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 2302
    Cảm ơn: 118
    Được cảm ơn 72 lần


     Mình hiểu là Chủ topic hoạt động kinh doanh nhà hàng kết hợp bán lẻ rượu.

           Vậy, điều kiện được cấp giấy phép kinh doanh nhà hàng có kết hợp bán lẻ rượu như sau:

          - Bạn phải xin cấp đăng ký kinh doanh nhà hàng có kết hợp với bán lẻ rượu. Trường hợp của Bạn phải điều chỉnh bổ sung Giấy Đăng ký kinh doanh đã cấp, bổ sung hoạt động kinh doanh (bán lẻ) rượu.

           - Sau khi điều chỉnh Giấy ĐKKD, bạn tiếp tục liên hệ phòng Kinh tế (hoặc Kinh tế hạ tầng) huyện, thị xã, quận, thành phố (gọi chung là cấp huyện) hoặc Sở Công Thương (nếu Bạn là tổ chức kinh tế) để được hướng dẫn cấp Giấy phép đủ điều kiện kinh doanh bán lẻ rượu.

           Trình tự thủ tục Bạn có thể liên hệ cơ quan chức năng để được hướng dẫn cụ thể và xem thêm các quy định tại Thông tư số 60/2014/TT-BCT ngày 27/12/2014 của Bộ Công Thương quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 94/2012/NĐ-CP ngày 12/11/2012 của Chính phủ về sản xuất, kinh doanh rượu.

           Quy định hoạt động kinh doanh, bán lẻ thuốc lá cũng tương tự.

     
    Báo quản trị |  
  • #433044   09/08/2016

    Mọi người ơi, bán lẻ rượu thuốc có phải xin giấy phép bán lẻ rượu không ạ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #433073   10/08/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 293 lần


    Rượu để uống thì vẫn phải xin giấy phép bán lẻ rượu, nhưng mà mấy cái giấy phép con này khá là khó, ngoài Hà Nội âm cả suất rồi

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #433167   10/08/2016

    Vậy mình có thể xếp vào thực phẩm chức năng không nhỉ?
    Trong nghị định 94/2012/NĐ-CP chỉ giải thích rượu thuốc là gì chứ không thấy quy định nào cụ thể về rượu thuốc.

     
    Báo quản trị |  
  • #433185   11/08/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Thực phẩm chức năng là thực phẩm chức năng, rượu thuốc là rượu.

    Bạn không thể đánh đồng 02 cái này với nhau được.

    Giấy phép bán lẻ rượu hiện nay được phân cấp về cho cấp quận cấp. Bạn liên hệ quận bạn dự định làm và hỏi xem còn chỉ tiêu ko nhé

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #433247   11/08/2016

    Vậy rượu thuốc không dùng để uống mà dùng để xoa bóp thì sao ạ? Trường hợp này sẽ xếp vào thuốc đông y ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #433793   17/08/2016

    cvdoha
    cvdoha

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2016
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    I. Điều kiện xin cấp giấy phép bán lẻ rượu
    1) Thương nhân có đăng ký ngành nghề kinh doanh bán lẻ đồ uống có cồn hoặc kinh doanh rượu;
    2) Có địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng, đảm bảo các yêu cầu về kỹ thuật, trang thiết bị theo quy định;
    3) Trực thuộc hệ thống phân phối của thương nhân bán buôn sản phẩm rượu; có hợp đồng và văn bản giới thiệu của thương nhân bán buôn sản phẩm rượu;
    4) Có kho hàng (hoặc hệ thống kho hàng) đáp ứng quy định của pháp luật.
    5) Có bản cam kết của thương nhân về bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật;
    6) Phù hợp với quy hoạch hệ thống kinh doanh bán lẻ sản phẩm rượu do Sở Công Thương tỉnh công bố;
    7) Các điều kiện khác theo quy định khác của pháp luật.

    II. Trình tự, thủ tục xin giấy phép bán lẻ rượu

    Bước 1: Doanh nghiệp chuẩn bị 02 bộ hồ sơ, 1 bộ gửi đến Phòng Công Thương, 1 bộ lưu giữ tại doanh nghiệp. Doanh nghiệp nộp phí thẩm định khi nộp hồ sơ.
    Bước 2: Phòng Công Thương làm giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả cho doanh nghiệp
    Bước 3: Đối với hồ sơ hợp lệ, trong vòng 15 ngày kể từ khi nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, Phòng Công Thương xem xét, thẩm định và cấp Giấy phép bán lẻ rượu cho doanh nghiệp.
    Trường hợp hồ sơ còn thiếu hoặc chưa hợp lệ, trong vòng 07 ngày kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, Phòng Công THương có văn bản yêu cầu thương nhân hoàn thiện.
    Trường hợp từ chối cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do;
    Bước 4: Doanh nghiệp nộp lệ phí và lấy giấy phép bán buôn rượu tại Phòng Công Thương.

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI TÂM

    Số 120, phố Mai Anh Tuấn, phường Ô Chợ Dừa, quận Đống Đa, Hà Nội

    Hotline: 0942565668

    Mail: tuvanluat@luatdaitam.com

    Web: www.webthutuc.com – www. luatdaitam.com

     
    Báo quản trị |  
  • #437488   04/10/2016

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Luật Gia Phát xin tư vấn cho bạn như sau:

    Bạn phải xin cấp đăng ký kinh doanh nhà hàng có kết hợp với bán lẻ rượu. Về giấy đăng ký kinh doanh cũng cần phải bổ sung lại , bổ sung thêm hoạt động kinh doanh (bán lẻ) rượu.

    Bạn chuẩn bị các hồ sơ xin đăng ký kinh doanh bán lẻ rượu.

    Hồ sơ cấp giấy phép kinh doanh rượu gồm:

    a. Đơn đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh rượu (theo Mẫu);

    b. Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, (Giấy chứng nhận mã số thuế);

    c. Phương án kinh doanh (đối với thương nhân kinh doanh bán buôn rượu);

    d. Văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng bán buôn, hợp đồng đại lý bán buôn với ít nhất một nhà cung cấp rượu đối với thương nhân bán buôn; văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng bán lẻ, hợp đồng đại lý bán lẻ với ít nhất một nhà cung cấp rượu đối với thương nhân bán lẻ;

    e. Địa điểm kinh doanh.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-