DanLuat 2015

GIấy mời giải quyết vi pham giao thông do không nôp tiền đúng hạn ?

Chủ đề   RSS   
  • #340168 21/08/2014

    GIấy mời giải quyết vi pham giao thông do không nôp tiền đúng hạn ?

    Chao các bạn ! 

     ngay 11/12/2013 mình có bị xử phạt 150.000 vnd vì không đội mũ bảo hiểm . vì 1 số lý do và bức xúc nên mình để lại cmtnd và không nộp tiền phạt . hiện tại đã 9 tháng sau thời hạn nộp phạt , công an gửi giấy mời đến đội CSGT giải quyết vi pham giao thông ? vậy mình đến đó có bị nộp phạt gì thêm hay bị xử lý gì không ??

     
    5227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340178   21/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 328 lần


    Chào bạn 

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính và thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ là một năm, kể từ ngày hành vi vi phạm hành chính được thực hiện; đối với các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ liên quan đến xây dựng, môi trường, nhà ở, đất đai thì thời hiệu xử phạt là hai năm; nếu quá các thời hạn nêu trên thì không xử phạt nhưng vẫn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại khoản 3 Điều 12 của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.

    Như vậy, kể từ thời điểm bạn bị xử phạt đến nay là 9 tháng thì bạn đến kho bạc nhà nước để nộp phạt chẳng vấn đề gì và không bị xử lý gì thêm.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (21/08/2014)
  • #340284   21/08/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2648)
    Số điểm: 18652
    Cảm ơn: 843
    Được cảm ơn 1014 lần
    SMod

    Bác nói thế nào ấy chứ, đã có quyết định xử phạt, bác đã được giao rồi thì trong thời hạn 10 (mười) ngày kể từ ngày nhận được quyết định bác phải nộp tiền phạt. Quá thời hạn đó thì bác vẫn phải nộp tiền phạt và phải chịu thêm phần lãi suất như lãi suất Ngân hàng ấy chứ

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 21/08/2014 03:12:47 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (21/08/2014) Anlhk33-DLU (22/08/2014)
  • #340296   21/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 328 lần


    Chào Xmen-8711

    Không biết bác căn cứ vào quy định điều khoản nào để khẳng định " Quá thời hạn đó thì bác vẫn phải nộp tiền phạt và phải chịu thêm phần lãi suất như lãi suất Ngân hàng ấy chứ".

    Mong Xmen dẫn chiếu cho.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (21/08/2014)
  • #340310   21/08/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2648)
    Số điểm: 18652
    Cảm ơn: 843
    Được cảm ơn 1014 lần
    SMod

    Chẳng biết bác hỏi thật hay bác hỏi "xóc" em nữa. Quy định này nó được hiện thực bằng một văn bản Luật và đã thực hiện từ đời tám hoánh nào rồi ấy chứ. Em "nói có sách, mách có chứng", không tin bác cứ xem sẽ có thành viên khác nói cho bác biết nó quy định ở điều khoản nào cho xem

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    Anlhk33-DLU (22/08/2014)
  • #340319   21/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4068)
    Số điểm: 31411
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn.

    LUẬT XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH

    Điều 78. Thủ tục nộp tiền phạt

    1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (22/08/2014) Anlhk33-DLU (22/08/2014)
  • #340431   22/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 328 lần


    Chào hai bác

    Lâu giờ em không động đến lĩnh vực hành chính nên có phần thiếu sót em nhận. Nhưng thực tế thì lại không như vậy hai bác ạ bởi lẽ cách đây cũng tầm ba tháng em bị CSGT xử phạt. Vì một số việc nên 2 tháng sau em mới đi nộp nhưng cũng chẳng có chuyện nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (22/08/2014) hungmaiusa (22/08/2014)
  • #340451   22/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13093)
    Số điểm: 90389
    Cảm ơn: 2958
    Được cảm ơn 4573 lần
    SMod

    Tôi cùng ý kiến với Anlhk33-DLU, qua kinh nghiệm bản thân thì trễ hạn khoảng 1 tháng tới nộp vẫn nhiêu đó tiền, ko có thêm % nào cả.

    Bạn cũng ko phải lo, nếu có tính % thì số nộp thêm đó cũng ko đáng bao nhiêu đâu

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (22/08/2014) Anlhk33-DLU (22/08/2014)
  • #340481   22/08/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2648)
    Số điểm: 18652
    Cảm ơn: 843
    Được cảm ơn 1014 lần
    SMod

    Đó, em bảo mà, có sai đâu. Cảm ơn các bác

    Lĩnh vực giao thông đường bộ mức xử phạt của mỗi hành vi vi phạm trong những lĩnh vực này có đáng bao nhiêu đâu. Mục tiêu của biện pháp này đánh vào những lĩnh vực khác có mức xử lý cao, vài chục, vài trăm, thậm chí đến cả tỷ bạc ấy chứ thì lãi suất nó mới cao.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    Anlhk33-DLU (22/08/2014)
  • #350356   15/10/2014

    Cảm ơn các bác em đã đi nọp phạt từ 150k e phải nộp lên 200k nó bảo do nộp muộn có lẽ nó tính phí thật . 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #350364   15/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13093)
    Số điểm: 90389
    Cảm ơn: 2958
    Được cảm ơn 4573 lần
    SMod

    Theo tôi nghĩ thì chưa hẳn là do tính phí. Số tiền phạt lỗi không đội mũ là 100-200K, nghĩa là thông thường bị phạt 100K. Do bạn đã để tới 10 tháng sau cho nên phải nộp mức cao nhất là 200K chăng ?

     
    Báo quản trị |  
  • #350366   15/10/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2648)
    Số điểm: 18652
    Cảm ơn: 843
    Được cảm ơn 1014 lần
    SMod

    phamthanh123 viết:

    Cảm ơn các bác em đã đi nọp phạt từ 150k e phải nộp lên 200k nó bảo do nộp muộn có lẽ nó tính phí thật . 

     

     

    Lãi tính 0,05%/ngày thì số tiền mà bạn phải nộp không đến mức tăng một cách bất thường thế đâu, bạn kiểm tra lại xem

     
    Báo quản trị |  
  • #350696   17/10/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    Ôi em cũng thế, toàn busy, treo biên bản phạt tới gần 6 tháng, có thấy các bác giao thông, công an, kho bạc nói gì đâu, cứ nộp theo số tiền trên biên bản thôi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-