DanLuat 2015

Giấy khai sinh không có ngày tháng

Chủ đề   RSS   
  • #478122 12/12/2017

    Nguyentuan.tv

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy khai sinh không có ngày tháng

    tôi sinh ỏ dồng tháp sau chuỷen lên long an hiẹn nay dã chuyển khâu về thanh hóa .trong giấy khai sinhva giáy chúng minh cũ khong có ngày tháng....toi nam 2014 toi di làm lại giáy chúng minh cong an bảo toi phải ghi ngày tháng vào mói làm lại duọc.toi dã khai them ngày và tháng vào dẻ làm chúng minh mói.nay toi muón bổ sung them ngày va tháng vào giáy khai sinh cho giong vói chúng minh thu hien tai .xin hỏi luạt su có them vào duọc không ạ .duoc thi chỗ toi o hien nay có them duoc khong ?hay phải vào que cũ de sũa ạ?xin luat su giai dap giùm .xin tran thành cảm on .
     
    797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488602   02/04/2018

    Chào bạn, đối với trường hợp bạn nêu mình xin có một số ý kiến như sau:

    Căn cứ Khoản 3 Điều 9 Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định về hồ sơ cấp lại giấy khai sinh như sau:

    “3. Trường hợp người yêu cầu đăng ký lại khai sinh không có giấy tờ quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này thì giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp hợp lệ sau đây là cơ sở để xác định nội dung đăng ký lại khai sinh:

    a) Giấy chứng minh nhân dân, Thẻ căn cước công dân hoặc Hộ chiếu;

    b) Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú, giấy tờ chứng minh về nơi cư trú;

    c) Bằng tốt nghiệp, Giấy chứng nhận, Chứng chỉ, Học bạ, Hồ sơ học tập do cơ quan đào tạo, quản lý giáo dục có thẩm quyền cấp hoặc xác nhận;

    d) Giấy tờ khác có thông tin về họ, chữ đệm, tên, ngày, tháng, năm sinh của cá nhân;

    đ) Giấy tờ chứng minh quan hệ cha con, mẹ con.

    Người yêu cầu đăng ký lại khai sinh có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao các giấy tờ nêu trên (nếu có) và phải cam đoan đã nộp đủ các giấy tờ mình có. Trường hợp người yêu cầu đăng ký lại khai sinh cam đoan không đúng sự thật, cố ý chỉ nộp bản sao giấy tờ có lợi để đăng ký lại khai sinh thì việc đăng ký lại khai sinh không có giá trị pháp lý.”

    Như vậy, trong trường hợp này, nếu trong sổ hộ khẩu có thông tin về ngày/tháng sinh thì bạn vui lòng mang sổ hộ khẩu đến cơ quan tư pháp làm căn cứ xin cấp lại giấy khai sinh.

    Nếu Sổ hộ khẩu không có thông tin về ngày, tháng, năm sinh của bạn thì

    Căn cứ Mục 4 Công văn 745/HTQTCT-HT năm 2016 quy định về việc đăng ký thay đổi, bổ sung hộ tịch như sau:

    “Trường hợp yêu cầu bổ sung ngày, tháng sinh cho người chưa có hồ sơ, giấy tờ cá nhân thì cơ quan đăng ký hộ tịch vận dụng quy định tại khoản 4 Điều 27 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 và khoản 2 Điều 22 Thông tư số 15/2015/TT-BTP để xác định ngày, tháng sinh, cụ thể như sau: Nếu không xác định được ngày sinh thì ghi ngày đầu tiên của tháng sinh; nếu không xác định được ngày, tháng sinh thì ghi ngày 01 tháng 01 của năm sinh.”

    Như vậy, khi không xác định được ngày sinh thì lấy ngày đầu tiên của tháng sinh; nếu không xác định được ngày, tháng sinh thì lấy ngày 01 tháng 01 của năm sinh.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-