DanLuat 2015

Giấy khai sinh khác với CMND về ngày sinh

Chủ đề   RSS   
  • #489807 17/04/2018

    Hoangkkkkk

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy khai sinh khác với CMND về ngày sinh

    Trong giấy khai sinh ngày sinh của tôi là 22 nhưng trong sổ hộ khẩu , cmnn và các loại giấy tờ khác đều là ngày 23 thì có ảnh hưởng gì đến việc thi tốt nghiệp, đại học không. Nếu thay đổi thì thay đổi gì cho được?

     
    331 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489830   17/04/2018

    Hangnhimd9
    Hangnhimd9

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Với trường hợp của bạn, tôi xin góp ý như sau: 

    Căn cứ tại Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

    1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

    2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấykhai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.”

    Theo quy định trên thì giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc, nội dung trên mọi giấy tờ khác của cá nhân đều bắt buộc phải phù hợp với giấy khai sinh của người đó. Do vậy, thông tin về ngày tháng năm sinh trên CMND, sổ hộ khẩu và các loại giấy tờ khác của bạn phải thống nhất với giấy khai sinh. Do đó, bạn cần cải chính lại thông tin về ngày tháng năm sinh trên CMND sổ hộ khẩu và các loại giấy tờ khác theo trình tự, thủ tục của pháp luật đối với từng loại giấy tờ.

    (Ví dụ: CMND thì chị phải đến cơ quan CA nơi c làm CMND để xin cấp đổi, Sổ hộ khẩu điều chỉnh thay đổi theo quy định của Luật cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013)

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-