Giấy khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #99630 29/04/2011

    hoangvu_ocean

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy khai sinh cho con

    Xin luật sư tư vấn giúp,

    Vợ tôi mang thai sắp sinh nhưng chưa nhập hộ khẩu với nhà tôi. Vậy khi làm giấy khai sinh cho con có thể lấy theo hộ khẩu của tôi được ko? (theo hộ khẩu của bố)

    Xin cám ơn
     
    4001 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99632   29/04/2011

    hoangvu_ocean
    hoangvu_ocean

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cha mẹ đang ly hôn, đang giải quyết tranh chấp tài sản. Vậy có thể nhập hộ khẩu được không? tôi định cho vợ con nhập hộ khẩu vào nhưng ba mẹ tôi đang tranh chấp tài sản ly hôn (ba tôi là chủ hộ).
     
    Báo quản trị |  
  • #101566   10/05/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!

    Việc nhập hộ khẩu chỉ là vấn đề xác định nơi cư trú của đương sự. Bố, mẹ bạn đang tranh chấp không có nghĩa là không nhập hộ khẩu được, nhưng nếu muốn nhập hộ khẩu thì phải cóp sự đồng ý của chủ hộ và nhập vào nhà của người nào thì phải được sự đồng ý của người đó. Nếu căn nhà nhập vào là tài sản của cha mẹ bạn thì phải có sự đồng ý của cả hai người trên.

    Chúc bạn thành công.

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #101563   10/05/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!

    Việc khai sinh cho trẻ được thực hiện theo quy định tại Điều 13 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP của Chính Phủ về đăng ký quản lý hộ tịch.

    "Ủy ban nhân dân xã, phường, Thị trấn (sau đây gọi là ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ thì ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em.

    Như vậy việc con bạn phải đăng ký khai sinh theo vợ bạn, sau đó nếu muốn nhập hộ khẩu theo bạn thì bạn thực hiện việc nhập hộ khẩu.

    Chúc bạn thành công!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

- Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

- Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com