DanLuat 2015

Giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #452534 25/04/2017

    thienmau

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy khai sinh

    Xin Luật sư vui lòng cho em hỏi thủ tục và cách làm ?

    - Do thời gian dài không để ý đến giấy khai sinh nên bị sai lệch ngày tháng sinh (30/06/1976) so với các loại giấy tờ khác như : Hộ khẩu ,giấy CMND, bằng lái xe.....đều ngày tháng sinh (30/04/1976)

    Vậy xin Luật sư tư vấn giúp em nên chỉnh sửa giấy khai sinh hay các loại giấy tờ khác ...và các thủ tục để thực hiện .

    Xin cảm ơn Luật sư !.

     

     
    1634 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491123   05/05/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 2580
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 31 lần


    Trường hợp bạn muốn thay đổi ngày sinh trong giấy khai sinh cho đơn giản thủ tục thì trước tiên bạn phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có nêu:
     
    "Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch
     
    1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.
     
    2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch."
     
    Như vậy, đối với trường hợp bạn muốn chỉnh sửa thông tin cá nhân, cụ thể là về ngày, tháng, năm sinh thì bạn phải có đủ căn cứ xác định việc trước đây đăng ký ngày sinh có sai sót của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch. Bạn có thể tìm căn cứ để trình bày với cơ quan bên kia.
     
    Thủ tục thực hiện theo Điều 28 Luật Hộ tịch:
     
    Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch
     
    1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.
     
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
     
    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.
     
    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.
     
    3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.
     
    Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #491144   06/05/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nói cho dễ hiểu thì quan trọng nhất là ngày sinh thực sự của bạn là ngày nào.

    Nếu là 30/06/1976 thì tất cả giấy tờ khác cần sửa theo giấy khai sinh.

    Nếu thực sự bạn sinh ngày 30/04/1976 (nghĩa là trước kia từng có giấy chứng sinh xác nhận chuyện này) thì lúc đó mới sửa giấy khai sinh được. Để có đủ bằng chứng thì bạn cần liên hệ bệnh viện/nhà hộ sinh nơi bạn sinh ra xem liệu họ còn hồ sơ ghi lại hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #501693   09/09/2018

    Theo quy định hiện nay thì khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc, mọi giấy tờ nhân thân khác đều phải trùng khớp với thông tin trong giấy khai sinh. Do vậy trong trường hợp này bạn không thể điều chỉnh giấy khai sinh được mà ngược lại phải điều chỉnh các giấy tờ khác như hộ khẩu, CMND,.. cho trung khớp với giấy khai sinh thì mới được ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-