giấy giới thiệu đăng ký kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #362148 11/12/2014

    giấy giới thiệu đăng ký kết hôn

    ở địa phương tôi có trường hợp như này nhợ luật sư tư vấn giúp:

          Anh Nguyễn Văn A hiện đang cư trú tại địa phương điến UBND xã xin giấy xác nhận tình trạng hôn hôn với chị Nguyễn Thị B có hộ khẩu ở Xã Hương Sơn - Huyện Lạng Giang tỉnh Bắc Giang. Nhưng hộ lại muốn đăng ký kết hôn ở Thành Phố Hồ Chí Minh. Vì họ đang làm công nhân tại thành phố hồ chí minh.

            Vậy xin hỏi Luật sư là tôi có thể cấp giấy xác nhận tình trang hôn nhân cho anh A để đăng ký tại thanh phố Hồ chí minh không? Họ có được đăng ký tại Thành phố hồ chí minh không?

     
    5510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362519   13/12/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Điều 12 Luật HNGĐ quy định UBND cấp xã nơi cư trú của 1 trong 2 người là cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn.

    Bộ luật dân sự quy định về nơi cư trú như sau:

    Điều 52. Nơi cư trú 

    1. Nơi cư trú của cá nhân là nơi người đó thường xuyên sinh sống.

    2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của cá nhân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú là nơi người đó đang sinh sống.

    Trên đây là những cơ sở pháp luật mà bạn có thể tham khảo để giải quyết trường hợp của mình.

     

    Trân trọng! 

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com