DanLuat 2015

Giấy độc thân lần 2

Chủ đề   RSS   
  • #495019 26/06/2018

    Lyminhthuy

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy độc thân lần 2

    Trước đó em có xin giấy độc thân kết hôn với người nước ngoài, hiệu lực của nó là 6 tháng, giờ e muốn đổi đối tượng để kết hôn cũng là quốc gia đó, e k còn giấy độc thân cũ để nộp lại e chỉ nộp bản photo bên phường đã nói gửi hồ sơ qua sở hộ tịch vậy bao lâu sẽ cấp lại giấy độc thân cho e ạk?
     
    990 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495217   28/06/2018

    ngothanhphuong310
    ngothanhphuong310
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2018
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Giấy độc thân mà bạn đang nói đến là giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Theo Điều 15, Nghị định số 24/2013/NĐ-CP thì thủ tục cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn được quy định như sau

    1. Hồ sơ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được lập thành 01 bộ, gồm các giấy tờ sau:

    a) Tờ khai cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu quy định);

    b) Bản sao một trong các giấy tờ để chứng minh về nhân thân như Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế;

    c) Bản sao sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú của người yêu cầu.

    Trường hợp công dân Việt Nam đã ly hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài thì phải nộp Giấy xác nhận về việc ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã tiến hành ở nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    2. Hồ sơ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do người yêu cầu nộp trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền theo quy định tại Điều 14 của Nghị định này.

    3. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ và lệ phí, Ủy ban nhân dân cấp xã gửi văn bản xin ý kiến Sở Tư pháp kèm theo 01 bộ hồ sơ.

    4. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị của Ủy ban nhân dân cấp xã, Sở Tư pháp thực hiện thẩm tra, xác minh và có văn bản trả lời Ủy ban nhân dân cấp xã kèm trả hồ sơ; nếu từ chối giải quyết, Sở Tư pháp giải thích rõ lý do bằng văn bản gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để thông báo cho người yêu cầu.

    5. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đồng ý của Sở Tư pháp, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân và cấp cho người yêu cầu.

    6. Căn cứ tình hình cụ thể, Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định bổ sung thủ tục phỏng vấn để cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân Việt Nam cư trú trong nước đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài.”

    Dựa trên quy định về thủ tục xin cấp Giấy xác nhận tình trạng độc thân trên thì thời hạn bạn sẽ được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là trong thời hạn 14 ngày kể từ ngày bạn nộp đủ hồ sơ cho ủy ban phường.

     
    Báo quản trị |  
  • #496343   08/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 14 lần


    Nghị định 24/2013/NĐ-CP đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Nghị định 126/2014/NĐ-CP. Tuy nhiên, ngày 15/11/2015 Chính phủ ban hành Nghị định 123/2015/NĐ-CP và quy định bãi bỏ điều 28 của Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định về thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại điều 45. Việc bãi bỏ này làm giảm bớt thủ tục hành chính. Tuy nhiên trên thực tế, khi cần làm thủ tục hộ tịch vẫn phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Cập nhật bởi Mydung0407 ngày 08/07/2018 03:47:52 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-