DanLuat 2015

Giấy CNQSDĐ không đứng tên vợ hoặc chồng

Chủ đề   RSS   
  • #501152 31/08/2018

    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 6230
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Giấy CNQSDĐ không đứng tên vợ hoặc chồng

    Trường hợp bố em có mua một căn nhà cách đây nhiều năm nhưng được hợp thức hóa. Hai bên chỉ mua bán viết tay. Nay bố em muốn hợp thức hóa căn nhà đó và làm sổ đỏ mà không có cần có chữ ký của mẹ em thì có được không?

     

     
    552 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501154   31/08/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 6230
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Nếu căn nhà đó được mua trong thời kỳ hôn nhân nhưng bằng tài sản riêng của bố anh (theo khoản 2 Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014) hoặc bố và mẹ anh có thỏa thuận việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân thì ngôi nhà đó là của bố anh (Điều 38 Luật hôn nhân và gia đình 2014). Bố anh có quyền đứng tên một mình trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà.
     
    Ngoài trường hợp được nêu ở trên thì còn lại là tài sản chung của hai vợ chồng. Căn cứ vào khoản 1 Điều 26 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì việc đại diện giữa vợ và chồng trong việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản chung có giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng tài sản chỉ ghi tên vợ hoặc chồng thì thực hiện theo quy định tại Điều 24 và Điều 25 Luật hôn nhân và gia đình 2014.
     
    Báo quản trị |