Giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất năm 1984

Chủ đề   RSS   
  • #431210 19/07/2016

    Giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất năm 1984

    Ông A có Giấy chuyển nhượng một diện tích đất để làm nhà ở năm 1984 do ông A và ông B cùng lập, có xác nhận UBND cấp xã. Nay ông B tranh chấp với ông A diện tích đất trên. Ông B khởi kiện ra Tòa thì Tòa án cho rằng việc chuyển nhượng năm 1984 trái quy định pháp luật tại thời điểm đó (pháp luật không cho phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất) nên Giấy chuyển nhượng trên không phải là Giấy tờ thuộc Điều 100 Luật Đất đai 2013. Vậy nên Tòa án không thụ lý giải quyết. Kính xin hỏi quý anh chị Tòa cho rằng như vậy là đúng hay sai?

     
    4780 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431214   19/07/2016

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 532 lần
    Lawyer

    Chào bạn, bạn cho biết: diện tích đất đó đã được cấp giấy chứng nhận Quyền sử dụng cho bên nhận chuyển nhượng chưa?

    Trường hợp bên nhận chuyển nhượng đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì theo quy định tại tiểu mục 2.2 và 2.3 mục 2 Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP thì Hợp đồng chuyển nhượng vẫn được công nhận.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 21/07/2016 02:22:56 CH

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    Hoalien1991 (20/07/2016)
  • #431296   20/07/2016

    Chào a!

    Diện tích đất trên chưa được cấp Giấy CNQSD đất nhưng có Giấy tờ chuyển nhượng có xác nhận UBND cấp xã vào năm 1984 (Một trong Giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013). Theo quy định tại khoản 1 Điều 203 Luật Đất đai 2013 thì thẩm quyền giải quyết thuộc về Tòa án. Nhưng Tòa cho rằng vào thời điểm đó việc chuyển nhượng là trái pháp luật nên Giấy chuyển nhượng không có giá trị, không phải là một trong các loại Giấy tờ theo Điều 100 Luật Đất đai. Nên thẩm quyền không thuộc Tòa nên đình chỉ vụ án. vậy việc đình chỉ đó đúng hay sai?

     
    Báo quản trị |  
  • #431324   20/07/2016

    chào bạn.

    theo điều 203 luật đất đai năm 2013 thì đối với đất có giấy tờ thuộc điều 100 hay không thì tòa án vẫn có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai vì vậy việc tòa án trả lời như vậy là hoàn toàn sai.

    thứ hai giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất năm 1984 là loại giấy tờ thuộc vào điểm d khoản 1 điều 100 luật đất đai. như vậy chắc chắn thẩm quyền giải quyết sẽ thuộc về tòa án. 

    còn về phần nội dung thi như bạn caythongnoel đã tư vấn. tòa án sẽ dựa vào nghị quyết 02/2004 để công nhận hợp đồng này. 

    nếu đã có quyết định đình chi vụ án bạn nên làm đơn khiếu nại gửi lên chánh án tòa án để được giải quyết

    trân trọng

     

     

     

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gianglhk33 vì bài viết hữu ích
    Hoalien1991 (20/07/2016)
  • #431330   20/07/2016

    Cảm ơn bạn đã tư vấn.

     
    Báo quản trị |  
  • #431346   20/07/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1245)
    Số điểm: 9879
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 966 lần
    Moderator

    Bạn có thể nói rõ hơn yêu cầu khởi kiện của ông B là gì ? Bạn nói Ông A và Ông B cùng lập Giấy chuyển nhượng QSDĐ năm 1984 nhưng chưa nói rõ tư cách của mỗi Ông. Cuối cùng, bạn cho biết luôn, ai là người đang trực tiếp sử dụng thửa đất và sử dụng vào việc gì ?

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #431362   20/07/2016

    Ông B đứng tên khởi kiện nhưng thực tế do con ông B thực hiện. Gia đình ông B cho rằng đất chung của gia đình nhưng ông B tự ý chuyện nhượng. Các con trong gia đình ông B không biết. Hiện nay ông A đang sử dụng vào mục đích làm nhà ở từ năm 1984. Bản chất việc chuyển nhượng hợp pháp hay không xin chưa bàn đến. Nhưng em muốn hỏi là việc Tòa không thụ lý vì cho rằng Giấy tờ chuyển nhượng năm 1984 không phải là một trong những loại giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai là đúng hay sai? 

     
    Báo quản trị |  
  • #431379   21/07/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1245)
    Số điểm: 9879
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 966 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Với yêu cầu khởi kiện như vậy, rõ ràng quan hệ pháp luật trong trường hợp này, theo tôi là tranh chấp Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ viết tay năm 1984, cụ thể là các con của ông B yêu cầu Tòa hủy hoặc vô hiệu hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ nêu trên vì đó là tài sản chung mà chỉ mỗi mình ông B ký chuyển nhượng, chứ không phải tranh chấp về quyền sử dụng đất, trong quan hệ pháp luật đó lý do mà Tòa đình chỉ giải quyết vụ án như bạn nêu là hoàn toàn sai vì tranh chấp này chỉ cần có Bản hợp đồng là Tòa đã phải thụ lý giải quyết theo Luật định.

    Tuy nhiên, cho dù có xác định quan hệ pháp luật là tranh chấp về QSDĐ thì lý do đình chỉ như vậy cũng sai, điều này các bạn khác đã phân tích ở các bài trước nên tôi không lập lại.

    Trân trọng.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #431382   21/07/2016

    Trân trọng cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #555405   22/08/2020

    Chào bạn! 

    Mình muốn bạn tư vấn thêm 1 trường hợp có hợp đồng mua bán đất năm 1984 giữa bên mua là ông T và bên bán là chồng bà N, bố mẹ chồng bà N và em chồng bà N (chồng bà N đã chết năm 1987, bố mẹ chồng bà N đã chết năm 1991, hiện nay chỉ còn em chồng bà N nhưng em chồng bà N lại cho rằng không có giao dịch mua bán) và có xác nhận của UBND xã.

    Gia đình bà N vẫn sử dụng đất từ năm 1975 đến nay là năm 2020. Năm 1997 gia đình bà N được cấp GCNQSDĐ và sử dụng ổn định k có tranh chấp với ai.

    Năm 2005 bà N chết, khu đất này đc giao cho con gái bà N sử dụng.

    Đến tháng 6.2020 ông T về tranh chấp quyền sử dụng đất với con bà N, hiện ông T đã gửi đơn đến tòa và được thụ lý. 

    Bạn cho mình hỏi ông T khởi kiện như thế có đúng k? Thời hạn của giao dịch viết tay? 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtratinh_langson vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/08/2020)