Giấy chứng nhận tốt nghiệp có được dùng để xét tuyển viên chức không?

Chủ đề   RSS   
  • #560279 11/10/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Giấy chứng nhận tốt nghiệp có được dùng để xét tuyển viên chức không?

    Cho mình hỏi Giấy chứng nhận tốt nghiệp có được công nhận như bằng tốt nghiệp để dự xét tuyển viên chức không?

     
    1080 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560295   11/10/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Điều 22 Luật Viên chức 2010 có quy định:

    "Điều 22. Điều kiện đăng ký dự tuyển

    1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

    ...

    đ) Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;

    ...".

    Theo đó, người đăng ký dự tuyển phải có văn bằng, chứng chỉ phù hợp thì mới có điều kiện đăng ký dự tuyển viên chức. Tuy nhiên giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời không phải là văn bằng bởi vì theo quy định tại khoản 1 Điều 38 của Luật Giáo dục đại học 2012 (sửa đổi, bổ sung năm 2018) quy định: "1. Văn bằng giáo dục đại học thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm bằng cử nhân, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ và văn bằng trình độ tương đương".

    Như vậy, Giấy chứng nhận tốt nghiệp đại học tạm thời không được coi là một loại văn bằng và về nguyên tắc, không được sử dụng để đăng ký dự tuyển công chức/ viên chức (trừ đơn vị tuyển dụng có quy định riêng. Do đó, mình có thể trao đổi thêm thông tin với bên phía cơ quan tuyển dụng chị nhé).

     
    Báo quản trị |