DanLuat 2015

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải là quyết định hành chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #467572 13/09/2017

    khoimtu

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải là quyết định hành chính không?

    Chào Luật sư.

    Hỏi: Giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất có phải là quyết định hành chính không (theo quy định của Luật Khiếu nại). 

    Cảm ơn Luật sự.

     
    3754 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #467638   14/09/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Theo Khoản 8 Điều 2 Luật khiếu nại 2011: "Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước hoặc người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước ban hành để quyết định về một vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính nhà nước được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể."
     
    Theo khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 quy định: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”.
     
    Như vậy, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là chứng thư pháp lý mà Nhà nước công nhận tính hợp pháp về đất đai cho cá nhân tổ chức sử dụng để nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp mà hoàn toàn không có sự áp đặt ý chí trong quyền lực Nhà nước như hoạt động ban hành Quyết định hành chính, nên GCNQSĐ không phải là một quyết định hành chính thuộc đối tượng khởi kiện của Luật Tố tụng hành chính năm 2015.
     
    Đồng thời, cũng có Văn bản 02/GĐ-TANDTC năm 2016 giải đáp vấn đề về tố tụng hành chính, tố tụng dân sự do Tòa án nhân dân tối cao ban hành khẳng định vấn đề này.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    khoimtu (02/08/2018)
  • #467680   14/09/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1078)
    Số điểm: 8733
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 782 lần
    Moderator

    Theo Công văn số 02/GĐ-TANDTC ngày 19/9/2016 thì : 

    1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải là quyết định hành chính không? Có được coi là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính không?

    Theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 3 Luật tố tụng hành chính năm 2015 thì quyết định hành chính là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính được hiểu như sau:

    “1. Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức được giao thực hiện quản lý hành chính nhà nước ban hành hoặc người có thẩm quyền trong cơ quan, tổ chức đó ban hành quyết định về vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính được áp dụng một lần đối với một hoặc một sđối tượng cụ thể.

    2. Quyết định hành chính bị kiện là quyết định quy định tại khoản 1 Điều này mà quyết định đó làm phát sinh, thay đi, hạn chế, chm dứt quyn, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân hoặc có nội dung làm phát sinh nghĩa vụ, ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân.”

    Theo quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật đất đai năm 2013 thì: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gn lin với đt là chng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gn liền với đt”.

    Căn cứ vào các quy định nêu trên thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là quyết định hành chính; nếu thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 3 Luật tố tụng hành chính năm 2015 thì là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính."

    Tuy nhiên đây chỉ là công văn giải đáp của Toà án nhân dân tối cao chứ không phải Văn bản qui phạm pháp luật ! Mặc dù vậy, trên thực tế từ khi có Công văn giải đáp này, tất cả các Toà đều xem GCN là Quyết định hành chính, sẽ thụ lý giải quyết nếu nó bị kiện đúng Pháp luật.

    Trân trọng

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (20/09/2017) khoimtu (02/08/2018)
  • #467685   14/09/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1078)
    Số điểm: 8733
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 782 lần
    Moderator

    Chào bạn 

    Câu hỏi của bạn cần hiểu đúng là theo Luật khiếu nại thì GCNQSDĐ có phải là Quyết định hành chính hay không ? Tức bạn chủ yếu phải viện dẫn Luật khiếu nại để trả lời, đây là câu lý thuyết tương đối khó trong đề thi tổng hợp giữa môn Luật khiếu nại và Luật đất đai.Theo tôi câu trả lời là :

    Đất đai thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý. Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng của người có quyền sử dụng đất, như vậy GCNQSDĐ chính là Quyết định của Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất nên nó là Quyết định hành chính vì nó là Văn bản do cơ quan hành chính nhà nước là UBND có thẩm quyền ban hành để quyết định trao quyền sử dụng đất trong hoạt động quản lý đất đai được áp dụng một lần đối với người sử dụng đất. Cơ sở pháp lý : khoản 16 điều 3 và điều 4 Luật đất đai 2013; khoản 8 điều 2 Luật khiếu nại 2011.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 14/09/2017 04:15:32 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    khoimtu (02/08/2018) nguoinhaque009 (20/09/2017)
  • #468249   20/09/2017

    khoimtu
    khoimtu

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu Giấy chứng nhận QSD đất là quyết định hành chính, thì hiện nay đa số các vụ việc khiếu nại đều không thụ lý được, vì đã hết thời hiệu theo Luật Khiếu nại (vì Giấy CN được cấp từ những năm trước nay mới phát sinh tranh chấp, khiếu nại).

     
    Báo quản trị |  
  • #468270   20/09/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1078)
    Số điểm: 8733
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 782 lần
    Moderator

    @khoimtu :  Điều 9 Luật khiếu nại 2011 qui định : "Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính". Qui định này dành cho 2 chủ thể khiếu nại :

    1/- Chủ thể khiếu nại là người nhận được GCN (QĐHC), tức là người được cấp GCN, chủ thể này phải khiếu nại trong 90 ngày kể từ ngày nhận được GCN. Thực tế người được cấp GCN khiếu nại GCN cấp cho chính mình chỉ là một số rất ít.
     
    2/- Chủ thể khiếu nại là người không nhận được mà chỉ biết được GCN (QĐHC), tức không phải là người được cấp GCN, chủ thể này được quyền khiếu nại trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày biết được QĐHC (GCN) mà QĐHC này có gây thiệt hại cho họ. Ví dụ A được cấp GCN ngày 01/01/2010 chồng lấn lên đất của B, mãi tới ngày 01/7/ 2017 khi làm thủ tục chuyển nhượng đất cho C thì B mới biết GCN của A cấp chồng lấn lên đất của mình => thời hạn khiếu nại của B là 90 ngày kể từ ngày 01/7/2017.
     
    Thực tế Chủ thể khiếu nại là người biết được GCN (QĐHC) chiếm đa số các vụ khiếu nại GCN, thậm chí GCN được cấp từ 1990 nhưng mãi tới 2017 họ mới biết thì họ vẫn có quyền khiếu nại theo Luật định. Như vậy, phải nói "hiện nay đa số các trường hợp khiếu nại GCN theo Luật khiếu nại đều được thụ lý giải quyết" mới chính xác.
    Trân trọng.
    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 20/09/2017 10:41:27 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (21/09/2017)
  • #498522   01/08/2018

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là quyết định hành chính.

    Theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 3 Luật tố tụng hành chính năm 2015 thì quyết định hành chính là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính được hiểu như sau:

    “1. Quyết định hành chính là văn bản do cơ quan hành chính nhà nước, cơ quan, tổ chức được giao thực hiện quản lý hành chính nhà nước ban hành hoặc người có thẩm quyền trong cơ quan, tổ chức đó ban hành quyết định về vấn đề cụ thể trong hoạt động quản lý hành chính được áp dụng một lần đối với một hoặc một số đối tượng cụ thể.

    2. Quyết định hành chính bị kiện là quyết định quy định tại khoản 1 Điều này mà quyết định đó làm phát sinh, thay đổi, hạn chế, chấm dứt quyền, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân hoặc có nội dung làm phát sinh nghĩa vụ, ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của cơ quan, tổ chức, cá nhân.”

    Theo quy định tại khoản 16 Điều 3 Luật đất đai năm 2013 thì: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất”.

    Căn cứ vào các quy định nêu trên thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là quyết định hành chính; nếu thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 3 Luật tố tụng hành chính năm 2015 thì là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính.

    Được hướng dẫn tại  02/GĐ-TANDTC

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phiyen1995 vì bài viết hữu ích
    khoimtu (02/08/2018)

0 Thành viên đang online
-