Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #207734 17/08/2012

    ree364conghoa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Kính gởi: Các Luật sư tư vấn,

    Tôi có một vấn đề này muốn nhờ các Luật sư tư vấn giúp tôi như sau: Năm 2008, vc tôi có mua một căn nhà một lầu 1 trệt tại Quận 12 diện tích 32m2 bằng giấy tay. VC tôi có đi xem quy hoạch tại phường và được cán bộ địa chính cho biết nhà nằm trong khu dân cư. Tuy nhà chưa có giấy tờ (chỉ có sổ đỏ đất chung) nhưng lại có đăng ký số nhà quận và có giấy chứng nhận cấp số nhà do cơ quan chức năng cấp nhưng giấy sở hữu số nhà này lại được chủ nhà trước đó (người bán nhà cho vc tôi) nhờ một người bạn của họ đứng tên trên đó. Bây giờ VC tôi muốn làm giấy tờ hợp thức hóa đất và nhà nhưng các dịch vụ họ nói: phải làm sổ đứng tên của người đã đứng tên trên đăng ký số nhà quận sau đó mới chuyển tên lại cho vợ chồng tôi.

    Lưu ý là trên đăng ký số  nhà có ghi nhà được xây dựng vào tháng 2/2004.

    Kính mong các luật sư tư vấn giúp tôi có cách nào để vc tôi hợp thức hóa được giấy tờ nhà mà không phải đi đường vòng như trên không? Trường hợp người đứng tên số nhà này có thể chuyển quyền đứng tên số nhà sang cho vc tôi được không?

    Xin chân thành cám ơn các luật sư.

     
    3259 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216947   30/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


    Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

    1./. Căn cứ pháp lý

    - Bộ luật dân sự 2005

    - Luật đất đai 2003

    - Nghị định 181/2004/NĐ-CP

    - Nghị định 84/2007/NĐ-CP

    - Nghị định 69/2009/NĐ-CP

    2./. Trình tự thực hiện

    Theo quy định Bộ luật dân sự 2005, Luật đất đai 2003 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì đối với Hợp đồng liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở phải lập thành văn bản và có công chứng chứng thực của cơ quan có thẩm quyền.

    Khi thực hiện thủ tục công chứng song thì bạn phải làm thủ tục đăng ký biến động (sang tên) tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất - Phòng tài nguyên môi trường quận/huyện nơi có bất động sản để xác lập quyền sở hữu và sử dụng của bạn với ngôi nhà trên.

    Do vậy giấy viết tay trên của bạn không có giá trị pháp lý. Về bản chất pháp lý mảnh đất trên vẫn thuộc sở hữu của "chủ cũ" tức người bán cho bạn. Khi bạn làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì về bản chất là phải làm cấp giấy chứng nhận đứng tên của người đã đăng ký số nhà.

    Sau khi người đó được cấp sổ bạn nhờ người đó ký chuyển nhượng có công chứng, chứng thực cơ quan có thẩm quyền và làm thủ tục đăng ký biến động (sang tên) tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất - Phòng tài nguyên môi trường.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #217092   01/10/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Theo tường trình của bạn tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo Nghị định 84/2007/NĐ-CP:

    Điều 15. Cấp Giấy chứng nhận trong trường hợp đất do hộ gia đình, cá nhân sử dụng từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 trở về sau

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai nhưng đất đã được sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không thuộc một trong các trường hợp sử dụng đất quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này, nay Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch đã được xét duyệt hoặc chưa có quy hoạch được xét duyệt tại thời điểm làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận thì được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau đây:

    a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm a khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP đối với diện tích đất ở đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận; đối với diện tích đất ở thực tế ngoài hạn mức (nếu có) thì phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm b khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP;

    b) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có công trình xây dựng (không phải là nhà ở) thì phải xác định diện tích đất phi nông nghiệp và diện tích đất nông nghiệp theo hiện trạng sử dụng. Người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất phi nông nghiệp theo mức thu quy định tại điểm a khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP; giá đất tính thu tiền sử dụng đất là giá đất sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp cùng loại;

    c) Đối với phần diện tích đất được xác định là đất nông nghiệp thì thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 14 Nghị định này.

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trong khoảng thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà toàn bộ hoặc một phần thửa đất không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp nhưng không phù hợp với quy hoạch đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch hoặc tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã có các hành vi vi phạm được quy định tại khoản 4 Điều 14 Nghị định này thì toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất đó không được cấp Giấy chứng nhận nhưng được tạm thời sử dụng đất theo hiện trạng cho đến khi có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    3. Nhà nước không công nhận quyền sử dụng đất, không cấp Giấy chứng nhận và thu hồi toàn bộ diện tích đất do lấn, chiếm và đất được giao, được cho thuê không đúng thẩm quyền kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2004 trở về sau.

    - Như vậy bạn phải có giấy tờ nhận chuyển nhượng giấy tay trước ngày 1/7/2004 thì bạn mới đủ tư cách đứng tên xin cấp giấy chứng nhận.

    - Nhà tự xây dựng thì bạn phải xây dựng trước ngày 1/7/2006 (ngày luật nhà ở có hiệu lực)

    * Từ đó tôi góp ý với bạn như sau:

    1/ Rà soát lại toàn bộ giấy tờ nhà đất, trong đó chú ý các tài liệu sau:

    - Kê khai năm 1999

    - Bản đồ địa chính đo vẽ năm 2002

    - Giấy tờ thể hiện việc xây dựng nhà

    - Quyết định cấp số nhà

    ghi rõ thời điểm, người đứng tên trên các giấy tờ đó

    2/ Tùy từng trường hợp có cách xử lý khác nhau:

    - Nếu thời điểm ghi trên quyết định cấp số nhà sau ngày 1/7/2004 mang tên người nào thì người đó phải là người đứng ra xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ

    - Nếu thời điểm ghi trên quyết định cấp số nhà trước ngày 1/7/2004 thì bạn có thể viết lại một tờ giấy tay khác giữa bạn với người được đứng tên trên quyết định cấp số nhà, trong đó thời gian chuyển nhượng phải lằm trong khoảng trước ngày cấp số nhà và sau ngày 1/7/2004 thì bạn mới đủ tư cách pháp nhân đứng tên xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ.

    Do vậy tư vấn của dịch vụ cho bạn như vậy là hoàn toàn có cơ sở để tin cậy. Ngoài ra còn phụ thuộc vào khá nhiều yếu tố chuyên môn khác mà tôi không thể nêu hết ra tại đây. Ban có thể tham khảo thêm cán bộ địa chính phường xã để được tư vấn cụ thể hơn.

    Chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |