Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #65653 27/10/2010

    thanhchieu2341388

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Chào Luật Sư!
    Tôi muốn hỏi một số vấn đề như sau:
    1. Thế nào là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình.
    1. Nếu người vợ không có tên trong sổ hộ khẩu của gia đình thì có quyền lợi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình hay không? ( sự việc xảy ra trước khi luật đất đai 2003  có hiệu lực)
    xin chân thành cảm ơn!
     
    3388 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79756   18/01/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 40 lần


    Chào bạn,
    Theo quy định của Bộ luật dân sự Việt Nam thì


    "Điều 106.
    Hộ #eeece1;">gia đình#eeece1;">

    #eeece1;">Hộ gia đình mà các #eeece1;">thành viên có tài sản chung, cùng đóng góp công sức để hoạt động kinh tế chung trong sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp hoặc một số lĩnh vực sản xuất, kinh doanh khác do pháp luật quy định là chủ thể khi tham gia quan hệ dân sự thuộc các lĩnh vực này.

    #eeece1;">Điều 108. Tài sản chung của hộ gia đình#eeece1;">

    #eeece1;">Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, rừng trồng của hộ gia đình, tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung, được thừa kế chung #eeece1;">và #eeece1;">các tài sản khác mà các thành viên thoả thuận là tài sản chung của hộ."

    Do vậy, đất cấp cho hộ gia đình là trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có ghi ngay vị trí "Cấp cho" có chữ "Hộ" đi kèm.
    Người vợ không có tên trong sổ hộ khẩu nhưng nếu có tên khai báo trong giấy đề nghị cấp đất vẫn được xem là thành viên của "hộ" theo Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tùy trường hợp có kê khai tên vợ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không để xác định chính xác.
    Trân trọng,

    #eeece1;">

     
    Báo quản trị |