DanLuat 2015

Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cấp năm 1992

Chủ đề   RSS   
  • #395655 08/08/2015

    quandapchai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cấp năm 1992

    Các luật sư tư vấn giúp tôi:

    Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cấp năm 1992 (do UBND quận, huyện, thị xã cấp cho cá nhân, trong giấy ghi rõ diện tích nhà, diện tích đất) có được coi là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) không? Căn cứ tại quy định nào?

     
    7964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395860   10/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Liên – Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là chứng thư có giá trị pháp lý, xác lập sự ghi nhận của nhà nước về chủ quyền của chủ sử dụng đất đối với một diện tích thửa đất cụ thể.

    Tùy từng thời kỳ mà nhà nước ban hành các văn bản pháp luật về đất đai hướng dẫn thủ tục cũng như mẫu giấy chứng nhận để trao cho các chủ thể sử dụng đất.

    Nếu năm 1992 bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền phù hợp với quy định về đất đai tại thời điểm này, hình thức giấy chứng nhận phù hợp quy định thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bạn vẫn có giá trị pháp lý và được nhà nước bảo hộ.

    Tại thời điểm năm 1992, Nghị định 30-HĐBT của Hội đồng bộ trưởng về thi hành Luật Đất đai năm 1987 có hiệu lực pháp luật và quy định tại điều 13 như sau: Cấp nào có thẩm quyền ra quyết định giao đất thì cấp đó cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Theo Điều 13, Luật Đất đai 1987 thì UBND cấp huyện có thẩm quyền quyết định việc giao đất khu dân cư nông thôn cho nhân dân làm nhà ở theo kế hoạch đã được Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và đơn vị hành chính tương đương xét duyệt.

    Như vậy, xét về thẩm quyền, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bạn được UBND cấp huyện giao là đúng quy định. Bạn căn cứ thời gian giao đất để xác định thời hạn sử dụng đất còn lại của mình nhé.

     Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và thành công.

    Luật sư Đào Liên

    Điện thoại: 091 6162 618

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    quandapchai (11/08/2015) linhhai0912 (12/08/2015)
  • #395958   11/08/2015

    luatsunhadat
    luatsunhadat

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2015
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Vấn đề của bạn, luatsunhadat xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 97 Luật Đất đai 2013 thì "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về nhà ở, pháp luật về xây dựng trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; trường hợp người đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 có nhu cầu cấp đổi thì được đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này". Như vậy, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cấp năm 1992 (có ghi diện tích nhà và đất) có giá trị pháp lý tương đương với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất được cấp theo quy định của pháp luật hiện hành. 

    Mặt khác, Điều 17 Luật Đất đai 1987 quy định: "Người được thừa kế hoặc người chưa có chỗ ở, khi được người khác chuyển nhượng nhà để ở, sau khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận quyền sở hữu đối với nhà ở, thì được quyền sử dụng đất ở có ngôi nhà đó". Luật Đất đai 1987 không cho phép người sử dụng đất được cho thuê hay cho mượn đất nên khả năng diện tích đất ghi trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà của người khác là không có.

    Người đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà nếu có nhu cầu có thể yêu cầu Sở Tài nguyên Môi trường (đối với địa phương đã thành lập Văn phòng đăng ký đất đai) hoặc UBND cấp huyện (đối với địa phương chưa thành lập Văn phòng đăng ký đất đai) cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở gồm có: Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận theo Mẫu và bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp (khoản 1 Điều 10 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014). Trong thời hạn không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền phải hoàn tất thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận (điểm p khoản 3 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014).

    Trên đây là một vài ý kiến tư vấn của luatsunhadat, hy vọng giải đáp được một phần thắc mắc của bạn.

    Thân ái.

    Tư vấn chuyên sâu về nhà, đất:

    096 9920 558

    http://luatsunhadat.com.vn/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsunhadat vì bài viết hữu ích
    quandapchai (16/08/2015) linhhai0912 (12/08/2015)
  • #396140   12/08/2015

    linhhai0912
    linhhai0912

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, nếu tính tại thời điểm luật đất đai 2003 còn hiệu lực thì giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cấp năm 1992 có giá trị pháp lý tương đương giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không vậy?

     
    Báo quản trị |  
  • #396255   13/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Câu trả lời là có em ạ. Giấy chứng nhận được nhà nước cấp qua các thời kỳ vẫn có giá trị pháp lý.

    Trân trọng./. 

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    quandapchai (13/08/2015)
  • #396274   14/08/2015

    luatsunhadat
    luatsunhadat

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2015
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Căn cứ Luật số 38/2009/QH12 ngày 19/6/2009 về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản, tại khoản 3 Điều 4 đã sửa đổi Điều 48 Luật Đất đai 2003 như sau: 

    “Điều 48. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

    ...

    2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về nhà ở, pháp luật về xây dựng và pháp luật về dân sự trước ngày 01 tháng 8 năm 2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này; trường hợp người đã được cấp giấy chứng nhận có nhu cầu cấp đổi thì được đổi sang loại giấy mới theo quy định của Luật này và không phải nộp lệ phí.

    Khi chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì người nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này.

    ..."

    Như vậy, với quy định trên thì tại thời điểm Luật Đất đai 2003 có hiệu lực thì Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cấp năm 1992 (trong đó có ghi diện tích nhà, đất) có giá trị pháp lý tương đương với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bạn nhé.

    Chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Thân ái.

     

    Tư vấn chuyên sâu về nhà, đất:

    096 9920 558

    http://luatsunhadat.com.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsunhadat vì bài viết hữu ích
    quandapchai (16/08/2015)
  • #396493   16/08/2015

    quandapchai
    quandapchai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-