DanLuat 2015

GIẤY CHỨNG NHẬN ĐỘC THÂN

Chủ đề   RSS   
  • #221107 20/10/2012

    ngocuong87

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    GIẤY CHỨNG NHẬN ĐỘC THÂN

    E sắp kết hôn.E ở Biên Hòa.bx thì ở Đổng Tháp.Hiện bx đã đăng ký tạm trú ở Biên Hòa.

    Vì 1 số việc cá nhân nên bx e k thể về quê để xin chứng nhận độc thân.

    Cho e hỏi bx e có thể xin chứng nhận độc thân ở nơi đăng ký tạm trú k?

    Hay là có thể nhờ ng quen xin chứng nhận độc thân dx k?

     
    26733 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221150   20/10/2012

    invalid5419941513
    invalid5419941513

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2011
    Tổng số bài viết (0)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào quý ông bà !
    Trường hợp của quý ông bà chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Căn cứ  theo Điều 66 Nghị định158/2008/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định về thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người đó.

    Khoản 1 Điều 8 Nghị định158/2008/NĐ-CP quy định về Xác định thẩm quyền đăng ký hộ tịch như sau:
     

    “1. Đối với công dân Việt Nam ở trong nước, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký hộ khẩu thường trú; nếu không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật và đăng ký hộ khẩu.

     

    Như vậy, quý ông bà phải xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại Ủy ban Nhân dân xã phường nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú.
     
    Thủ tục xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được quy định tại Điều 67 Nghị định158/2008/NĐ-CP như sau:
     
    “1. Người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định).
     
    Trong trường hợp người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ, có chồng, nhưng đã ly hôn hoặc người kia đã chết, thì phải xuất trình trích lục bản án/Quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án về việc ly hôn hoặc bản sao giấy chứng tử. Quy định này cũng được áp dụng đối với việc xác nhận tình trạng hôn nhân trong Tờ khai đăng ký kết hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 18 của Nghị định này.
     

    Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc viên chức Lãnh sự ký và cấp cho đương sự Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (theo mẫu quy định).

     

    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh là 5 ngày.
     
    2. Việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại Chương này phải được ghi vào Sổ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để theo dõi.
     
    3. Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.”
    Cập nhật bởi nguyenvantongnvt ngày 20/10/2012 11:03:34 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn invalid5419941513 vì bài viết hữu ích
    ngocuong87 (22/10/2012)

0 Thành viên đang online
-