Giấy chứng nhận đầu tư có phải là giấy phép đăng kinh doanh luôn không?

Chủ đề   RSS   
  • #307202 17/01/2014

    Giấy chứng nhận đầu tư có phải là giấy phép đăng kinh doanh luôn không?

    Xin chào luật sư,

     

    Chúng tôi gồm 2 cá nhân và một công ty nước ngoài góp vốn đầu tư dự án xây dựng nhà máy ở khu công nghiệp, hiện nay chúng tôi vừa có giấy chứng nhận đầu tư. Vậy tôi xin được hỏi, giấy chứng nhận đầu tư này có phải cũng chính là giấy phép đăng ký kinh doanh không?

    Nếu không phải thì sau khi đã có giấy phép chứng nhận đầu tư thì chúng tôi cần phải làm thủ tục gì để có giấy phép đăng ký kinh doanh?

    Xin cảm ơn.

     

     
    17911 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307481   20/01/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn hỏi thì Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cụ thể:

    Nhà đất tư nước ngoài lần đầu tiên đầu tư tại Việt Nam là phải có dự án, việc thành lập dự án đầu tư gắn liền với việc thành lập tổ chức kinh doanh, trong trường hợp này thì Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Còn các trường hợp khác thì Giấy chứng nhận đầu tư và Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là khác nhau.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    nguyendinhbachtgd (14/03/2014)
  • #313689   13/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 41 Nghị định 108/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật đầu tư: “Nhà đầu tư nước ngoài có dự án đầu tư gắn với việc thành lập tổ chức kinh tế thì Giấy chứng nhận đầu tư có nội dung bao gồm nội dung quy định tại khoản 2 Điều này và nội dung Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật Doanh nghiệp. Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.”

    Trong trường hợp của bạn thỏa mãn điều kiện này nên Giấy chứng nhận Đầu tư đồng thời là giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyendinhbachtgd (14/03/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com