DanLuat 2015

GIẤY CHỨNG NHẬN ĐẦU TƯ

Chủ đề   RSS   
  • #370100 02/02/2015

    thanhnamdinh

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    GIẤY CHỨNG NHẬN ĐẦU TƯ

    Kính gửi các Luật sư!

    Tôi có câu hỏi xin hỏi về Giấy chứng nhận đầu tư như sau:

    Hiện nay có một công ty nước ngoài đầu tư vào Việt Nam. Khi làm việc với UBND huyện để tìm hiểu về giá thuê đất thì họ có cho số liệu, cách tính toán cụ thể hết khoảng 10 tỷ đồng cho toàn bộ lô đất trong thời gian thuê là 50 năm.

    Sau khi có số liệu đó họ báo cáo về bên nước ngoài. Họ quyết định đầu tư dự án đó. Họ tiến hành làm thủ tục và đã bồi thường giải phóng mặt bằng với số tiền đền bù là 11 tỷ đồng.

    Khi tiến hành làm thủ tục thuê đất thì trên sở TNMT tính toán ra số tiền thuê đất của họ như sau:

    1. Nếu thanh toán 1 lần cho cả 50 năm thuê thì toàn bộ số tiền thuê sẽ là 25 tỷ đồng.

    2. Nếu thanh toán mỗi năm một lần ( gọi là thanh toán hàng năm ) thì số tiền thuê đất hiện tại hàng năm phải nộp là 200 triệu đồng.

    Công ty đã làm việc với các ban ngành và cả với đại diện của UBND tỉnh và được trả lời như sau:

    Họ sẽ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong đó ghi rõ tiền thuê đất thanh toán hàng năm. Đã hoàn thành tiền thuê đất trong 50 năm.

    Với việc ghi như thế này thì công ty sau một thời gian làm việc có thể chuyển nhượng cho công ty khác được không?

    Ví dụ sau 20 năm thì Ban giám đốc công ty nhượng lại công ty cho một chủ đầu tư khác.

    Vậy xin hỏi: trường hợp này công ty có chuyển nhượng được không?

    Tiền thuê đất đã trả sẽ tính như thế nào nếu khi công ty nhượng lại cho một chủ đầu tư khác?

    Rất mong luật sư và các bạn giúp đỡ tôi.

    Trân trọng cảm ơn,

     

     

     
    1993 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376120   26/03/2015

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Dear .

    Mình không rõ các thủ tục các bạn làm như thế nào, tuy nhiên theo quy định của luật đất đai 2013 thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được phép lựa chọn hình thức trả tiền thuê đất 1 lần cho cả thời hạn thuê (Điều 172). Thực tế là phía chính quyền địa phương đã chấp nhận hình thức nộp tiền 1 năm rồi, vì vậy không rõ uẩn khúc trong việc  : "UBND tỉnh và được trả lời như sau: Họ sẽ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong đó ghi rõ tiền thuê đất thanh toán hàng năm. Đã hoàn thành tiền thuê đất trong 50 năm." Là gì? Có giấy tờ nào chứng minh các bạn đã hoàn thành việc nộp tiền thuê đất 50 năm không?  Bạn có thể giải thích rõ hơn được không?

    Việc ghi nhận như trên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ ảnh hưởng đến quyền lợi của các bạn khi chuyển nhượng cho nhà đầu tư khác bởi theo điều 175 thì trả tiền thuê hàng năm chỉ được thế chấp, bán, góp vốn tài sản gắn liền với đất,  trong khi đó tại điều 174 trả tiền thuê một lần thì được: Chuyển nhượng, cho thuê, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất,

    Mà khi thực hiện thì rõ ràng việc định giá quyền sử dụng đất thông thường sẽ cao hơn so với tài sản trên đất nên có lợi hơn cho công ty

    Đối với tiền thuê đất đã trả, đương nhiên các bạn phải tính và đưa vào giá trị chuyển nhượng rồi (bao gồm giá trị quyền sử dụng, tài sản trên đất, các giá trị khác)...

    Để biết thêm quyền lợi trong 2 trường hợp trả tiền thuê đất, bạn đọc thêm luật đất đai về quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất nhé.

    Có gì chưa rõ, bạn có thể liên lạc để được chia sẻ thêm nhé.

    Trân trọng

     

    Cập nhật bởi hanoilawkt ngày 26/03/2015 11:23:06 SA bổ sung

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-