Giáo viên vùng kinh tế đặc biệt khó khăn nghỉ thai sản thì cắt những phụ cấp gì ?

Chủ đề   RSS   
  • #280681 12/08/2013

    chungnguyenvan

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Giáo viên vùng kinh tế đặc biệt khó khăn nghỉ thai sản thì cắt những phụ cấp gì ?

    Tôi làm kế toán ở một trường THPT thuộc vùng kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Trường có 2 giáo viên nữ nghỉ thai sản, trong bảng lương của trường tôi đã cắt phụ cấp khu vực, phụ cấp thu hút, phụ cấp lâu năm theo Nghị định 116/CP. Xin hỏi Luật sư tôi làm như vậy có đúng không? Xin kính nhờ Luật sư chỉ bảo tôi xin trân trọng cảm ơn!

     
    18665 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280835   13/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn không nêu lý do tại sao trường cắt phụ cấp này và trường hợp nghỉ thai sản có là đối tượng được hưởng phụ cấp này hay không? Do đó không thể có ý kiến tư vấn cho bạn được. mong bạn thông cảm!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #281052   14/08/2013

    chungnguyenvan
    chungnguyenvan

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư Nguyen Truong Ho đã quan tâm về câu hỏi của tôi.

    Giáo viên trường tôi được hưởng những tiền lương và những phụ cấp cụ thể như sau:

    Lương cơ bản + Phụ cấp chức vụ + Phụ cấp khu vực + Phụ cấp vượt khung + phụ cấp trách nhiệm + phụ cấp thu hút + phụ cấp ưu đãi ngành + phụ cấp thâm niên nghề + phụ cấp lâu năm + phụ cấp độc hại.

    Hai giáo viên nghỉ hưởng chế độ thai sản thì bên BHXH huyện sẽ chi trả bảo hiểm = Hệ số lương cơ bản + Hệ số phụ cấp chức vụ + Hệ số phụ cấp thâm niên.

    Còn phía nhà trường mà tôi làm kế toán thì trên bảng lương trong thời gian 2 giáo viên nghỉ thai sản thì tôi chỉ tính cho họ phụ cấp ưu đãi. còn các phụ cấp còn lại tôi không tính với những lý do sau:

      Phụ cấp thu hút và phụ cấp lâu năm:

    Tôi căn cứ vào: Điều 8, Mục 1, khoản C của Thông tư liên tịch số: 08/2011/TTLT của Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện  Nghị định 116/CP thì Phụ cấp thu hút, phụ cấp lâu năm không được tính trong chi trả trong thời gian nghỉ thai sản.

    Phụ cấp khu vực:

    Theo khoản 3 phần II Thông tư liên tịch số 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT, ngày 5-1-2005 của Bộ Nội vụ - Bộ LĐ-TB&XH - Bộ Tài chính - Ủy ban Dân tộc quy định về cách tính trả phụ cấp khu vực như sau:

    - Phụ cấp khu vực được xác định, tính trả theo nơi làm việc đối với những người đang làm việc; được xác định, tính toán, chi trả theo nơi đăng ký thường trú.

    - Phụ cấp khu vực được trả cùng kỳ lương, phụ cấp, trợ cấp hằng tháng.

    Vậy chiếu theo quy định pháp luật nêu trên, trong thời gian sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, do không được cơ quan trả lương nên 2 giáo viên đó cũng không được cơ quan trả phụ cấp khu vực.

    XIn hỏi Luật sư tôi không tính Phụ cấp khu vực, phụ cấp thu hút, phụ cấp lâu năm của 2 giáo viên nghỉ sinh con trong bảng lương thời gian 5 tháng đúng hay sai?  Kĩnh nhờ luật sư chỉ bảo giúp tôi xin trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #281372   15/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Căn cứ các văn bản bạn đã viện dẫn thì hoàn toàn bạn đã áp dụng đúng rồi! 

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    chungnguyenvan (17/08/2013)
  • #281621   17/08/2013

    chungnguyenvan
    chungnguyenvan

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư. Kính chúc luật sư và gia đình luôn mạnh khỏe!

     
    Báo quản trị |  
  • #314471   18/03/2014

    trinhxiemthcsmb
    trinhxiemthcsmb

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi thấy trong vấn đề này luật sư nên nghiên cứu thêm nghị định 61/2006/NĐ-CP quy định về chế độ chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý. Trong nghị định 61/2006/NĐ-CP không quy định trong thời gian nghỉ chế độ thai sản không được hưởng phụ cấp thu hút...

    Nghị định 116/NĐ-CP không bãi bỏ nghị định 61/2006/NĐ-CP.

    Mặt khác, Năm 2013 chính phủ vừa ra thêm Nghị định 19/2013/NĐ-CP về sửa đổi và bổ sung Nghị định 61/2006/NĐ-CP trong đó cho giáo viên tiếp tục hưởng phụ cấp thu hút...

    Vậy trong bài viết trên, tôi thấy Giáo viên trong thời gian nghỉ chế độ thai sản bị cắt phụ cấp thu hút là không đúng.

    Kính mong Luật sư nghiên cứu và trả lời giúp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #357144   18/11/2014

    pnh_1977
    pnh_1977

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    1. Khoản 3, Điều 83, Luật Ban hành Văn bản Quy phạm Pháp luật số 17/2008/QH12 "Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau" 

    2. Nghị định 19/2013/NĐ-CP thì chẳng có đối tượng nào được hưởng cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #358229   22/11/2014

    phongphongmd
    phongphongmd

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy cho tôi xin hỏi câu trả lời cuối cùng là 2 giáo viên trên co bị cắt các loại phụ cấp không ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ