DanLuat 2015

Giáo viên vùng cao

Chủ đề   RSS   
  • #432727 05/08/2016

    cocpai-xinman

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giáo viên vùng cao

    Xin chào luật sư. Tôi là giáo  viên huyện vùng cao, những ngày ngỉ tết chúng tôi phải trực tết thì có được trả chế độ không ( tiền làm thêm giờ )? chúng tôi ôn thi tốt nghiệp cho học sinh lớp 12 thì kinh phí đó là do nhà nước trả và được tính theo tiền thừa giờ, hiệu trưởng yêu cầu chúng tôi phải trích 30%  trên tổng số tiền mà chúng tôi nhận được để trả tiền cơ sở vật chất, vậy chúng tôi có phải chả tiền cơ sở vật chất đó không ạ? việc làm đó của hiệu trưởng là đúng hay sai ạ? Cảm ơn.

     
    1215 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437435   03/10/2016

    taduc2811
    taduc2811

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn.

     

    Về câu hỏi của bạn và dựa theo thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một số góp ý như sau:

     

    - Bạn là giáo viên ở cơ sở giáo dục công lập của huyện vùng cao, như vậy là bạn là viên chức công tác trong đơn vị sự nghiệp công lập, các vấn đề về công việc của bạn chịu sự điều chỉnh của Luật Viên chức 2012 và các văn bản hướng dẫn, quy định đi kèm.

     

    - Vấn đề trực tết: Trực Tết là thực hiện công việc, nhiệm vụ do cơ quan phân công nên là việc làm thêm giờ. Theo quy định tại Khoản Điều 12 Luật Viên chức 2012, nếu bạn làm thêm giờ thì bạn sẽ được trả tiền làm thêm giờ này

    Điều 12. Quyền của viên chức về tiền lương và các chế độ liên quan đến tiền lương

    1. Được trả lương tương xứng với vị trí việc làm, chức danh nghề nghiệp, chức vụ quản lý và kết quả thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ được giao; được hưởng phụ cấp và chính sách ưu đãi trong trường hợp làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc làm việc trong ngành nghề có môi trường độc hại, nguy hiểm, lĩnh vực sự nghiệp đặc thù.

    2. Được hưởng tiền làm thêm giờ, tiền làm đêm, công tác phí và chế độ khác theo quy định của pháp luật và quy chế của đơn vị sự nghiệp công lập.

    3. Được hưởng tiền thưởng, được xét nâng lương theo quy định của pháp luật và quy chế của đơn vị sự nghiệp công lập.

     

    Cụ thể, theo Thông tư liên tịch số 08/2005/TTLT-BNV-BTC của Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính thì cách tính tiền lương làm thêm giờ như sau:

    a) Trường hợp làm thêm giờ vào ban ngày, tiền lương làm thêm giờ được tính theo công thức sau:

    Tiền lương

    làm thêm giờ vào

    ban ngày

    Tiền

    = lương giờ

     

    150%

    x hoặc 200% x

    hoặc 300%

    Số giờ

    thực tế

    làm thêm

    Trong đó:

    Mức 150% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày thường;

    Mức 200% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày nghỉ hàng tuần;

    Mức 300% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày lễ hoặc ngày được nghỉ bù nếu ngày lễ trùng vào ngày nghỉ hàng tuần, ngày nghỉ có hưởng lương (trong mức 300% này đã bao gồm cả tiền lương trả cho thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương theo quy định tại các Điều 73, 74, 75 và 78 của Bộ luật Lao động).

    b) Trường hợp làm thêm giờ vào ban ngày, nếu được bố trí nghỉ bù những giờ làm thêm thì được hưởng tiền lương làm thêm giờ vào ban ngày như sau:

    Tiền lương

    làm thêm giờ vào

    ban ngày

    (nếu được bố trí nghỉ bù)

    Tiền

    = lương giờ

     

    50%

    x hoặc 100% x

    hoặc 200%

    Số giờ

    thực tế

    làm thêm

    Trong đó:

    Mức 50% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày thường;

    Mức 100% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày nghỉ hàng tuần;

    Mức 200% áp dụng đối với giờ làm thêm vào ngày lễ hoặc ngày được nghỉ bù nếu ngày lễ trùng vào ngày nghỉ hàng tuần, ngày nghỉ có hưởng lương (trong mức 200% này đã bao gồm cả tiền lương trả cho thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương theo quy định tại các Điều 73, 74, 75 và 78 của Bộ luật Lao động).

    c) Trường hợp làm thêm giờ vào ban đêm, tiền lương làm thêm giờ được tính theo công thức sau:

     

    Tiền lương

    làm thêm giờ vào

    ban đêm

    Tiền lương

    = làm thêm 1 giờ

    vào ban ngày

     

     

    x 130% x

    Số giờ thực tế

    làm thêm giờ vào

    ban đêm

    Trong đó:

    Tiền lương làm thêm 1 giờ vào ban ngày (tuỳ từng trường hợp làm thêm vào ngày thường, ngày nghỉ hàng tuần, ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, được bố trí nghỉ bù hay không được bố trí nghỉ bù những giờ làm thêm vào ban đêm) được tính theo công thức quy định tại tiết a hoặc tiết b điểm 2 mục IV Thông tư này với số giờ thực tế làm thêm là 1 giờ.

    Dựa theo thông tin bạn cung cấp, tôi suy đoán rằng bạn trực Tết vào ban ngày tại trường và không được bố trí nghỉ bù giờ trực Tết nên bạn rơi vào trường hợp a kể trên. Ngày nghỉ Tết là ngày nghỉ lễ nên bạn áp dụng mức 300% để tính lương làm thêm giờ của mình.

     

    - Vấn đề Hiệu trưởng yêu cầu trả tiền cơ sở vật chất: khoản thu cơ sở vật chất là khoản phí không được quy định trong Luật mà được quy định trong các văn bản dưới Luật của cơ quan hành chính. Hiện nay, UBND cấp tỉnh có thể quy định thu các khoản phí trong nhà trường. Do bạn chưa cung cấp thêm thông tin nên trong trường hợp này, tôi chưa thể tư vấn được gì thêm.

     

    Nếu còn thắc mắc, mong bạn vui lòng liên hệ theo địa chỉ bên dưới.

     

    Trân trọng.

    Trần Anh Đức |  CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 0169.2831.662 - E: duc.ta2811@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN / CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     

    Cập nhật bởi taduc2811 ngày 03/10/2016 04:25:31 CH

    Trần Anh Đức | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad:

    CS1 - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-