DanLuat 2015

Giáo viên nữ sau này muốn làm việc tại Sở, Bộ Giáo Dục có được kết hôn với người đạo Thiên Chúa?

Chủ đề   RSS   
  • #452145 19/04/2017

    nhockyocoolboy

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giáo viên nữ sau này muốn làm việc tại Sở, Bộ Giáo Dục có được kết hôn với người đạo Thiên Chúa?

    Luật sư ơi cho em hỏi là nghề giáo viên tiểu học sau này nếu có cơ hội sẽ làm việc tại Sở, Bộ Giáo Dục. Em được biết là làm việc tại Sở, Bộ thì phải là Đảng viên và sẽ không được theo Đạo. Gia đình bạn gái em ngày xưa có ông làm công an, bà làm trong hội nông dân, cô thì làm Phó chủ tịch hiệp hội phụ nữ của tỉnh. Em là người Đạo Thiên Chúa, trước đây gia đình bên Ngụy. Gia đình em muốn khi kết hôn thì bạn gái phải theo Đạo, con cái sau này cũng vậy.

    Cho em hỏi là:

    1. Nếu chúng em kết hôn, bạn gái em có Đạo thì bạn gái em có cơ hội làm việc tại Sở và Bộ giáo dục không ạ ?

    2. Là giáo viên thì phải theo Đảng, tại sao bác của em là người đạo Thiên Chúa mà vẫn có thể làm hiệu trưởng trường tiểu học ?. Trong khi Đảng viên là người không được có Đạo ?

    3. Hiệu trưởng là viên chức còn cán bộ Sở, Bộ là công chức đúng không  ạ? 

    Em xin cảm ơn luật sư !

    Cập nhật bởi nhockyocoolboy ngày 19/04/2017 11:01:40 CH Cập nhật bởi nhockyocoolboy ngày 19/04/2017 10:59:37 CH Cập nhật bởi nhockyocoolboy ngày 19/04/2017 10:58:43 CH
     
    2695 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473174   31/10/2017

    thanhtamlkt
    thanhtamlkt
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2014
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 1180
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn!

    Về các câu hỏi của bạn, mình có một số ý kiến thế này:

    1)    Trước hết, theo mình biết không bắt buộc cán bộ, công chức, viên chức làm việc tại Sở Giáo dục đào tạo và Bộ Giáo dục đào tạo phải là đảng viên. Yêu cầu đảng viên chỉ bắt buộc trong trường hợp cán bộ, công chức, viên chức giữ các chức vụ quản lý. Nếu bạn gái bạn có nguyện vọng làm các vị trí cao tại Sở, Bộ thì nên kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam. Do đó, khi 2 bạn kết hôn, bạn gái bạn hoàn toàn có thể công tác tại Sở và Bộ giáo dục.

    2)    Mình khẳng định luôn, không có quy định nào bắt buộc giáo viên phải kết nạp Đảng Cộng sản Việt Nam, cũng không có quy định nào cấm người theo đạo giữ chức vụ Hiệu trưởng.

    Vấn đề người theo đạo có được kết nạp Đảng hay không thì mình trả lời như sau:

    Điều 1 Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam quy định về điều kiện để được kết nạp Đảng như sau:

    “Công dân Việt Nam từ mười tám tuổi trở lên, thừa nhận và tự nguyện: thực hiện Cương lĩnh chính trị, Điều lệ Đảng, tiêu chuẩn và nhiệm vụ đảng viên, hoạt động trong một tổ chức cơ sở đảng; qua thực tiễn chứng tỏ là người ưu tú, được nhân dân tín nhiệm, đều có thể được xem xét để kết nạp vào Đảng”.

    Ngoài ra,  tại Mục 3, Điểm 3.2, Hướng dẫn số 04/HD-TW của Ban Tổ chức TW về vấn đề lý lịch của người vào Đảng có nêu rõ:

    + Đối với bản thân người vào Đảng, cần làm rõ vấn đề lịch sử chính trị; chấp hành đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước; phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống.

    + Đối với cha mẹ đẻ hoặc người nuôi dưỡng từ nhỏ, vợ hoặc chồng, cần làm rõ vấn đề lịch sử chính trị; chấp hành đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước ở quê quán, nơi làm việc, nơi cư trú, do cấp uỷ cơ sở xác nhận.

    + Đối với ông, bà nội, ngoại, cô, dì, chú, bác… cần làm rõ vấn đề lịch sử chính trị ở quê quán, nơi đang ở, do cấp ủy cơ sở xác nhận.

    + Nếu những người thân (ông, bà, nội, ngoại, chú, bác, cô, dì, cậu ruột…) có nghi vấn về lịch sử chính trị phức tạp thì phải xác minh rõ từng trường hợp.

    Như vậy, theo điều lệ, quy chế của Đảng nêu trên thì không có quy định nói rõ người theo Đạo có được kết nạp vào Đảng hay không.

    Tuy nhiên, để kết nạp Đảng thì người theo đạo cần phải đáp ứng các điều kiện sau:

    - Là tín đồ trong các tôn giá được Nhà nước công nhận theo Điều 16 Chương III Pháp lệnh tín ngưỡng, tôn giáo 2004.

    (Những người là tín đồ hoặc tự nhận là tín đồ trong các tôn giáo chưa được Nhà nước công nhận thì không thuộc diện xem xét kết nạp Đảng. Đến nay, những tôn giáo được Nhà nước công nhân bao gồm:

    + Giáo hội Phật giáo Việt Nam.

    + Giáo hội Công giáo Việt Nam.

    + Tổng Liên hội Hội thánh Tin lành Việt Nam (miền Nam)

    + Tổng hội Hội thánh Tin lành Việt Nam (miền Bắc)

    + Phật giáo Hòa hảo.

    + Hồi giáo.

    + Đạo Cao đài)

    - Có đủ tiêu chuẩn, điều kiện để kết nạp Đảng như đã nêu trên. Trong đó, cần xem xét thật kỹ các nội dung:

    + Qua thực tiễn hoạt động chứng tỏ người xin vào Đảng được sự tín nhiệm của người đạo, người không có đạo.

    + Được cơ quan có thẩm quyền kết luận người xin vào Đảng không vi phạm lịch sử chính trị và chính trị hiện nay.

    - Về trình độ học vấn:

    + Phải có bằng tốt nghiệp THCS và tương đương trở lên.

    + Nếu tín đồ là người dân tộc thiểu số sinh sống ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, hải đảo mà điều kiện học tập khó khăn, không bảo đảm quy định trên thì Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thành ủy, Đảng ủy trực thuộc Trung ương có quy định cho phù hợp, sau khi được kết nạp Đảng, đảng viên phải tiếp tục học tập nâng cao trình độ văn hóa.

    Cập nhật bởi thanhtamlkt ngày 01/11/2017 10:17:10 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtamlkt vì bài viết hữu ích
    giangmoom (01/11/2017)

0 Thành viên đang online
-