DanLuat 2015

Giáo viên nghỉ hè trùng với thời gian nghỉ thai sản có được nghỉ bù không?

Chủ đề   RSS   
  • #495204 27/06/2018

    hoangyennhi196
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (243)
    Số điểm: 1965
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 10 lần


    Giáo viên nghỉ hè trùng với thời gian nghỉ thai sản có được nghỉ bù không?

    Chào mọi người, mình có chị gái làm giáo viên, sắp tới là kỳ nghỉ hè và chị mình đang mang thai sắp sinh, do đó trong thời gian này thì kỳ nghỉ hè sẽ trùng với thời gian nghỉ thai sản nên mình không biết việc nghỉ này có được cộng dồn vào hay không, theo như mình tìm hiểu thì thời gian nghỉ hè là thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên, cụ thể theo khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT quy định:

    "4. Điểm a, khoản 3, Điều 5 được sửa đổi, bổ sung như sau:

     
    “a) Thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên là 02 tháng (bao gồm cả nghỉ hằng năm theo quy định của Bộ Luật lao động), được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có)”."
     
    Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội quy định"
     
    "Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
     
    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
     
    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng."
     
    Vậy theo như quy định của pháp luật thì chị mình vừa hưởng chế độ thai sản, vừa hưởng chế độ nghỉ hè nên khi nghỉ có được cộng dồn vào nghỉ được đến 8 tháng hay không, hay vẫn cứ nghỉ được có 6 tháng, còn nhưng ngày trùng không liên quan với nhau? Mình thấy nếu không được cộng dồn thì rất là vô lý và ảnh hương nghiêm trọng đến quyền lợi của người giáo viên.
     
    Mình cảm ơn mọi người rất nhiều!
     
    315 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-