Giáo viên nằm viện, tính thi đua thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #512142 14/01/2019

    lengocdunggg

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giáo viên nằm viện, tính thi đua thế nào?

    Xin luật sư tư vấn: Tôi là giáo viên ở 1 trường cấp 2. Năm học 2018-2019 này, tôi mang thai và bác sĩ nói thai tôi bị bóc tách(động thai), phải nằm viện điều trị. Vì lo sợ vì trước đây tôi đã từng bị xảy thai nên tôi phải nhập viện. Theo giấy bác sĩ, tôi đã nằm viện và sau khi ra viện, bác sĩ cho giấy nghỉ thêm là tổng cộng từ ngày 31/10 đến ngày 22/11/2018 Khi tôi đi dạy lại thì nhà trường nói tôi nghỉ nhiều như vậy làm học sinh bị mất bài vở, và tôi nghỉ nằm viện thì không tham gia được các buổi họp, các buổi hội thao, đại hội công chức , không tham dự được lễ 20/11 nên nhà trường xếp thi đua tôi vào loại "Hòan thành nhiệm vụ" và nói tôi không được hưởng tiền thu nhập tăng thêm của quý đó. Và yêu cầu tôi phải tính những ngày tôi đã nằm viện để trừ điểm. Vậy nhà trường làm vậy có đúng không? XiXin luật sư giải đáp giúp. Tôi xin cảm ơn luật sư!

     
    1281 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512191   14/01/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 156 BLLĐ 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt, tạm hoãn hợp đồng lao động của lao động nữ mang thai như sau:

    “Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Thời hạn mà lao động nữ phải báo trước cho người sử dụng lao động tuỳ thuộc vào thời hạn do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chỉ định”.

    Điều 32 Luật BHXH 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi khám thai:

    “1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

    Như vậy, pháp luật hiện hành BLLĐ 2012 không quy định về chế độ làm việc với thai sản khi làm việc sẽ ảnh hưởng tới thai nhi, do vậy, việc tính điểm hay thưởng lương phụ thuộc vào thỏa thuận giữa bạn với nhà trường hoặc theo quy chế khen thưởng của ngành hay của nhà trường. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;