Giáo viên có được hưởng phụ cấp thu hút trong thời gian nghỉ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #322652 12/05/2014

    sjrnguyenkong

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giáo viên có được hưởng phụ cấp thu hút trong thời gian nghỉ thai sản?

    Kính chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi một vấn đề như sau:

    1. THÔNG TIN:

    - Giáo viên A dạy ở trưởng THCS xã ĐBKK: là Nhà giáo, là viên chức.

    - Áp dụng Nghị định 61/2006/NĐ-CP (áp dụng cho Nhà giáo) thì GV A ĐƯỢC HƯỞNG phụ cấp thu hút trong thời gian nghỉ thai sản.

    - Áp dụng Nghị định 116/2010/NĐ-CP (áp dụng cho Viên chức) thì GV A KHÔNG được hưởng phụ cấp thu hút trong thời gian nghỉ thai sản.

    - Nghị định 116 ra sau và không thay thế Nghị định 61.

    2. HỎI:

    GV A có được hưởng phụ cấp thu hút trong thời gian nghỉ thai sản từ tháng 9/2013 đến tháng 2/2014 không? Vì sao?

     
    3770 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322844   12/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tất nhiên vẫn áp dụng Nghị định 61 /2006/NĐ-CP vì đây là quy định cho ngành giáo dục nhe bạn!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #509529   06/12/2018

    Cho em hỏi: Thời gian nghỉ thai sản có được tính là thời gian công tác thực tế không ah?

     
    Báo quản trị |  
  • #509581   07/12/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Theo Luật bảo hiểm xã hội 2014 tại Điều 39, Khoản 2 quy định về mức hưởng bảo hiểm xã hội như sau:

    “2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.”

    Như vậy, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà không căn cứ vào thời gian nghỉ trong tháng đó là bao nhiêu. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ