DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Giáo viên các trường tư thục, quốc tế vẫn cần phải có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp?

(hiesutran159)

Giáo viên trường tư thục, công lập và chứng chỉ chức danh nghề nghiệp

Giáo viên trường tư thục, quốc tế và chứng chỉ chức danh nghề nghiệp?

Những ngày vừa qua, các thông tin liên quan đến mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp nhận được sự quan tâm rất lớn từ đội ngũ giáo viên cả 4 cấp học. Nhiều giáo viên trường tư thục, trường quốc tế cũng đang đặt ra câu hỏi về những chứng chỉ liên quan theo quy định của các Thông tư mới, tuy nhiên họ có cần đáp ứng những yêu cầu đó hay không?

Lật lại quy định ở các Thông tư 01, 02, 03, 04 của Bộ Giáo dục và đào tạo quy định về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương cho giáo viên tại các trường từ cấp mầm non đến trung học phổ thông, ta có thể tìm thấy câu trả lời dễ dàng như sau:

Thứ nhất: Các Thông tư này là quy định BẮT BUỘC dành cho Viên chức

Tại điều luật quy định về Đối tượng điều chỉnh của các Thông tư trên đều có quy định tương tự như sau:

“1. Thông tư này quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các cơ sở giáo dục mầm non công lập.

(Khoản 1 Điều 1 Thông tư 01)

“1. Thông tư này quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và bổ nhiệm, xếp lương viên chức giảng dạy trong các trường tiểu học công lập.

(Khoản 1 Điều 1 Thông tư 02)

Đó là lý do vì sao viên chức giáo viên giảng dạy tại các trường công lập là những người hết sức quan tâm tới những văn bản này.

Thứ hai: Giáo viên tại các trường tư thục VẪN CÓ THỂ phải áp dụng quy định tại các văn bản này

Cũng tại quy định về Đối tượng điều chỉnh trong những văn bản trên, có một điều khoản như sau:

“3. Các cơ sở giáo dục mầm non dân lập, tư thục có thể vận dụng quy định tại Thông tư này để tuyển dụng, sử dụng và quản lý giáo viên.”

(Khoản 3 Điều 1 Thông tư 01)

“3. Các trường tiểu học tư thục có thể vận dụng các quy định tại Thông tư này để tuyển dụng, sử dụng và quản lý giáo viên.”

(Khoản 3 Điều 1 Thông tư 02)

Như vậy có thể thấy, các trường thuộc nhóm dân lập, tư thục, quốc tế (trường quốc tế cũng được xem như trường tư thục) cũng sẽ có thể áp dụng những quy định tại các Thông tư 01, 02, 03, 04 để quản lý giáo viên của mình.

Tuy nhiên, những điều luật trên đều sử dụng từ “có thể”, tức không bắt buộc toàn cơ sở giáo dục tư thục, dân lập phải căn cứ vào văn bản này để quản lý giáo viên của mình mà còn có thể căn vào hợp đồng làm việc giữa nhà trường và giáo viên.

Để biết được trường học mình đang giảng dạy có yêu cầu về chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hay không, các thầy cô có thể thắc mắc trực tiếp lên ban lãnh đạo nhà trường nếu không có thông báo công khai!

 

  •  1227
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…