Giáo viên bịa đặt vu khống thì bị xử lý ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #510485 20/12/2018

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1117)
    Số điểm: 10158
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 246 lần


    Giáo viên bịa đặt vu khống thì bị xử lý ra sao?

    Người thân tôi cụ thể là mẹ tôi bị kẻ xấu vu khống (là 1 nữ giáo viên trung học) làm ảnh hưởng đến danh dự nhân phẩm, công việc và sức khoẻ, huỷ hoại hạnh phúc gia đình gây ra hiểu lầm chia cách giữa ba mẹ tôi, nhưng ban đầu ba tôi không tin nên có ghi âm cuộc nói chuyện giữa ba tôi và người phụ nữ đó sau đó ba tôi có gửi những đoạn ghi âm cho tôi và trong ghi âm có những lời lẽ xúc phạm vu khống trắn trợn, còn có những lời kiu gọi ba mẹ tôi ly hôn (tuy nhiên đó là ghi âm lén qua điện thoại). Xin hỏi tôi có thể làm gì để bảo vệ cho mẹ tôi trong trường hợp này? Dự định sẽ đến trường để trình báo với Hiệu trưởng và có thưa người đó được không chỉ với những đoạn ghi âm đó, tất cả là vì sự trong sạch của mẹ tôi.

    Chỉ là gà con!

     
    2694 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510608   21/12/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (534)
    Số điểm: 12589
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 144 lần


    Hành vi vu khống, nói xấu người khác sẽ bị xử lý theo quy định pháp luật tùy theo mức độ, như sau:

    Về hành chính: theo điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 300 ngàn đồng.

    Về hình sự: nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì có thể bị truy cứu TNHS theo Điều 156 BLHS

    Về dân sự: người vu khống, nói xấu người khác có thể bị buộc cải chính, công khai xin lỗi, bồi thường thiệt hại do danh dự, nhân phẩm bị xâm pham theo Điều 592 BLDS

     
    Báo quản trị |  
  • #534527   03/12/2019

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 1265
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 14 lần


    Thứ nhất, quy định của pháp luật về tội vu khống:

    Tại Điều 156 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội vu khống như sau:

    "Điều 156. Tội vu khống

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;

    b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.


    Như vậy, theo quy định trên, người nào có hành vi bịa đặt, loan truyền những điều viết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của người khác thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm về tội vu khống.

    Thứ hai, trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi danh dự, nhân phẩm bị xâm hại

    Tại Điều 592 Bộ luật dân sự 2015 quy định Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm:

    "Điều 592. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút;

    c) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm không quá mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định"

    Người có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác sẽ có trách nhiệm bồi thường theo quy định trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #534614   04/12/2019

    Về nguyên tắc, mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên tự thỏa thuận. Tuy nhiên, nếu các bên không thỏa thuận được thì thực hiện như sau:

    Đối với trường hợp thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm thì mức bồi thường tối đa không quá 10 lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

    Đây là quy định về mức trần bồi thường tổn thất tinh thần. Việc xác định mức độ đau thương, buồn phiền, mất mát về tình cảm,… là rất khó nên việc xác định con số bồi thường bao nhiêu còn tuỳ vào từng trường hợp cụ thể mà Tòa án có thể xét nhiều yếu tố để định mức bồi thường.

     
    Báo quản trị |