Giao kết Hợp đồng lao động với chính mình

Chủ đề   RSS   
  • #540142 29/02/2020

    Giao kết Hợp đồng lao động với chính mình

    Cho em hỏi giám đốc thì có ký hợp đồng lao động với chính mình không ạ? Vì giám đốc lại đại diện pháp lý của công ty ạ, em đọc trên các trang thì giám đốc không được ký HĐLĐ với chính mình. Nhưng em cũng không tìm được văn bản quy định cụ thể điều này. Mọi người giúp em với. Em cảm ơn mọi người.
     
     
    867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540144   29/02/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1095)
    Số điểm: 7049
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 142 lần


    Về vấn đề của bạn thì hiện nay không có văn bản quy phạm pháp luật nào quy định về việc có phải ký hay không ký hợp đồng lao động với Giám đốc/Tổng giám đốc công ty mà sẽ phụ thuộc vào thực tế là Giám đốc/Tổng giám đốc đó là do công ty thuê để quản lý công ty (như thuê lao động) hay là do công ty bổ nhiệm.

    Nếu là đơn vị bổ nhiệm từ người của công ty thì chỉ cần có quyết định bổ nhiệm là được thông qua quy trình/thẩm quyền bổ nhiệm tại Luật Doanh nghiệp 2014.

    Nếu Giám đốc là nhân sự do công ty thuê thì ký hợp đồng lao động bình thường. Trường hợp ký hợp đồng lao động thì người đại diện theo pháp luật của công ty sẽ đại diện ký trên hợp đồng lao động. Nếu Giám đốc đồng thời là người địa diện theo pháp luật thì sẽ phải ủy quyền cho người khác để ký trên hợp đồng lao động (phần người sử dụng lao động) vì Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    "Điều 141. Phạm vi đại diện

    ...

    3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

    Bạn có thể tham khảo quy định trên để áp dụng trong thực tế.

     
    Báo quản trị |  
  • #540305   01/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (397)
    Số điểm: 2475
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 81 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 141 Bộ luật dân sự 2015

    Điều 141. Phạm vi đại diện

    ..

    3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.[...]"

    Như vậy, Giám đốc sẽ không được ký hợp đồng lao động với chính mình. Trường hợp này, đại diện của Hội đông thành viên, Chủ tịch công ty hoặc Hội đồng quản trị sẽ ký Hợp đồng lao động với giám đốc công ty.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |