Giao dịch nhà ở hình thành tương lai?

Chủ đề   RSS   
  • #529415 29/09/2019

    yenngocleluong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giao dịch nhà ở hình thành tương lai?

    Hiện tại công ty bên mình đang bán căn hộ hình thành tương lại. Đến 30/03/2020 bên mình hoàn thiện tất cả các căn hộ và sẵn sàng bàn giao căn hộ cho khách hàng. Tuy nhiên đến 30/03/2020 vẫn sẽ còn tồn 1 số căn hộ chưa có người mua và các căn hộ này sẽ tiếp tục được bán sau đó.

    Nhờ anh/chị trợ giúp mình các quy định về các yêu cầu, thủ tục, hồ sơ để chuyển từ giao dịch nhà ở hình thành tương lai sang giao dịch nhà ở hiện hữu? Xin cảm ơn

     
    703 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yenngocleluong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529496   30/09/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Theo quy định tại điều 118 Luật Nhà ở 2014:

    "Điều 118. Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

    "1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:
    a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;
    b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;
    c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
    d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.
    Các điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.
    2. Giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận:
    a) Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai;
    b) Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;
    c) Mua bán, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở để phục vụ tái định cư không thuộc sở hữu nhà nước; bán nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 62 của Luật này;
    d) Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;
    đ) Nhận thừa kế nhà ở;
    e) Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.
    Các giấy tờ chứng minh điều kiện nhà ở tham gia giao dịch quy định tại khoản này thực hiện theo quy định của Chính phủ."

    Theo quy định trên thì mua bán nhà ở hình thành trong tương lai không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận (thường gọi là sổ hồng). Điều kiện để mua bán nhà ở hình thành trong tương lai thực hiện theo quy định tại điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.
    Theo quy định tại khoản 4 điều 3 Luật kinh doanh bất động sản 2014: "Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là nhà, công trình xây dựng đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng."
    Trường hợp đến 30/03/2017, bên chị hoàn thiện các căn hộ, nghiệm thu đưa vào sử dụng thì các căn hộ này không còn được coi là nhà ở hình thành trong tương lai. Việc mua bán phải có Giấy chứng nhận theo quy định tại điều 118 Luật nhà ở 2014 nêu trên. Thủ tục mua bán thì các bên làm hợp đồng có các nội dung chủ yếu quy định tại điều 121 Luật Nhà ở 2014, Hợp đồng phải được công chứng, chứng thực căn cứ điều 122 Luật Nhà ở 2014 và thực hiện thủ tục đăng bộ, sang tên theo quy định. Thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận, đăng bộ sang tên, chị xem tại Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đaiThông tư 24/2014/TT-BTNMT về hồ sơ địa chính do Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)
  • #529893   30/09/2019

    Đến 30/03/2020 các căn hộ đã được hoàn thiện thì mình có thể tham khảo Điều 118 và Điều 119 Luật Nhà ở 2014 về Điều kiện của nhà ở, điều kiện của các bên tham gia giao dịch về nhà ở trước khi thực hiện giao dịch.
     
    Trình tự, thủ tục thực hiện giao dịch về nhà ở được quy định tại Điều 120 Luật nhà ở 2014, như sau:
     
    “Điều 120: Trình tự, thủ tục thực hiện giao dịch về nhà ở
    1. Các bên tham gia giao dịch nhà ở thỏa thuận lập hợp đồng mua bán, cho thuê, thuê mua,
    tặng cho,
    đổi, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở hoặc văn bản chuyển nhượng hợp
    đồng mua bán nhà ở thương mại (sau đây gọi chung là hợp đồng về nhà ở) có các nội dung quy định tại
    Điều 121 của Luật này; trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương thì chỉ cần lập văn bản tặng cho.
    2. Các bên thỏa thuận để một bên thực hiện nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy
    chứng nhận đối với nhà ở đó; trường hợp mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án thì chủ đầu tư có
    trách nhiệm làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua tự nguyện làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận.
    3. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi thực hiện cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, bên
    nhận tặng cho, nhận đổi, nhận góp vốn, nhận thừa kế nhà ở cùng với nhận chuyển quyền sử dụng đất ở hợp pháp có nhà ở đó thì đồng thời công nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở cho bên nhận quyền sở hữu nhà ở.”
     
    Theo đó, thủ tục cần làm là thỏa thuận lập hợp đồng mua bán, Nội dung cần có của hợp đồng được quy định tại Điều 121 Luật Nhà ở 2014.
     
    Báo quản trị |  
  • #529909   30/09/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Cho mình hỏi ngân hàng nhận thế chấp của bên A, bên A mua nhà của chủ đầu tư, đã hoàn thành xong thủ tục mua bán, có hóa đơn rồi chỉ chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà thôi. Vậy có được nhận thế chấp thế chấp tài sản hình thành trong tương lai ko? Nếu có thì sẽ đăng ký giao dịch bảo đảm ở đâu?

     
    Báo quản trị |