Giao dịch mua bán biển số xe giả có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #540581 05/03/2020

    Giao dịch mua bán biển số xe giả có bị xử phạt không?

    Câu hỏi: Xe máy của e bị hư biển số,có giấy tờ chính chủ. Em có đặt mua biển số giả trên mạng xã hội. Khi đang nhận hàng thì em bị công an ập vào mời về đồn. Như vậy thì em có bị phạt gì không?

    Câu trả lời:

    Theo Khoản 1b, Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển.

    Theo Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông đường bộ như sau:

    Cấp mới Giấy đăng ký kèm theo biển số đối với xe máy (theo giá tính lệ phí trước bạ) với mức giá từ 50.000 đồng.

    Trường hợp bạn nêu trên, bạn đã có hành vi điều khiển xe máy có gắn biển số xe bị hỏng lưu thông trên đường. Chính vì vậy, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

    Đối vói hành vi mua bán biển số xe giả chưa được pháp luật điều chỉnh. Vì vậy bạn sẽ không bị xử phạt hành chính về việc này.

     
    2118 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540601   05/03/2020

    bichngoc020318
    bichngoc020318

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2020
    Tổng số bài viết (96)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 9 lần


    Cảm ơn thông tin mà bạn đã cung cấp. Đọc luật và kiểm tra, mình thấy hiện nay luật chỉ điều chỉnh hành vi sản xuất, làm giả biển số xe và sử dụng. Còn đối với hành vi mua bán thì chưa được pháp luật điều chỉnh cụ thể. Đây có phải là lỗ hổng của pháp luật không?

     
    Báo quản trị |