DanLuat 2015

giao dịch dân sự vô hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #348436 05/10/2014

    mumthi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    giao dịch dân sự vô hiệu

    Chào các bạn!

    Cho mình hỏi trên thực tế có những trường hợp nào Tòa án khi tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu nhưng lại không giải quyết hậu quả pháp lý theo quy định tại Điều 137 BLDS không?

    Cám ơn các bạn nhiều ^^

     
    1933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348496   06/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Luật dân sự:

    Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Như vậy chỉ khi nào có nhận của nhau thì phải "hoàn trả", có "gây thiệt hai phải bồi thường" . Không nhận gì của nhau, không gây thiệt hại thì TA sẽ không cần giải quyết.

    Ví dụ:

    A cho B vay tiền lãi suất cao (giao dịch 1 thực sự); vì muốn che dấu lãi suất quá cao và muốn có đảm bảo, A buộc B làm HĐ bán nhà (giao dịch 2 là giả tạo), trong giao dịch giả tạo này 2 bên không nhận gì của nhau và không gây thiệt hại gì cho nhau.

    Khi toà tuyên hd mua bán vô hiệu (HD 2) do giả tạo thì không có hậu quả pháp lý của HĐ thứ hai, do 2 bên không nhận gì của nhau và không gây thiệt hại cho nhau bởi giao dịch giả tạo này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    mumthi (08/10/2014)
  • #348499   06/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Thực tế không có bạn nhé! đã là giao dịch dân sự vô hiệu thì phải kéo theo hậu quả pháp lý của nó. Nếu Tòa án không xem xét hậu quả pháp lý thì án sẽ có nguy cơ bị hủy rất cao.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    mumthi (08/10/2014)

0 Thành viên đang online
-