giao dịch dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #260619 11/05/2013

    tohienduong

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    giao dịch dân sự

    Sáng hôm đó anh A đang ngồi uống café tại một quán ven đường, anh A được chị B mời mua vé số. Anh A đồng ý mua 05 tờ vé số với giá 5000đ/tờ. Chị B do không coi kỹ nên đã đưa cho anh A 6 tờ vé số. Chiều có kết quả, cả 6 vé đều trúng giải đặc biệt trị giá 250 triệu đồng/giải. Phát hiện ra mình đã đưa nhầm cho anh A một tờ vé số giờ lại trúng, chị B đã tìm đòi anh A 250 triệu đồng là giá trị giải thưởng. Anh A không đồng ý vì cho rằng trường hợp này mình đã mua, nếu đúng chỉ thiếu chị B 5000đ là giá tiền của 1 tờ vé số
    Vậy trong trường hợp này anh A đúng hay chị B đúng?

     
    5992 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260650   11/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    BLDS 2005 quy định:

    Điều 440. Thời điểm chịu rủi ro

    1. Bên bán chịu rủi ro đối với tài sản mua bán cho đến khi tài sản được giao cho bên mua, còn bên mua chịu rủi ro đối với tài sản mua bán kể từ khi nhận tài sản, nếu không có thoả thuận khác.

    Việc chịu rủi ro bao gồm cả giao nhằm.

     

    Điều 435. Trách nhiệm do giao vật không đúng số lượng

    1. Trong trường hợp bên bán giao vật với số lượng nhiều hơn số lượng đã thoả thuận thì bên mua có quyền nhận hoặc không nhận phần dôi ra; nếu nhận thì việc thanh toán được thực hiện theo thoả thuận đối với phần dôi ra.

    Như vậy anh A có quyền yêu cầu chị B thỏa thuận với mình về chi phí thanh toán cho tờ vé số 5000 đồng mà chị B giao dư ra. Riêng số tiền đã trúng thì việc đòi lại là không có căn cứ.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    tohienduong (11/05/2013) phantantai2012 (24/05/2013)
  • #260778   12/05/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Có thể nói là ai cũng có thể là người đúng trong TH này nếu họ đưa ra được những bằng chứng,chứng cứ để chứng minh cho điều mình nói là đúng sự thật.Khi đó ai chứng minh được sẽ là người chiến thắng.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #264002   24/05/2013

    phantantai2012
    phantantai2012
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1177
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 107 lần


    Chào luật sư maichitình !

    Nôi dung tư vấn của luật sư là rất rỏ ràng và chính xác. Tuy nhiên có một điều tôi không hiểu :

    - 05 tờ vé số là đã giao dịch xong với thõa thuận giá 5.000 đồng 1 tờ.

    - Với một tờ dư ra, nếu nhận thì việc thanh toán được thực hiện theo thoả thuận đối với phần dôi ra. Vậy thõa thuận với giá nào? trước hay sau khi có kết quả xổ số ? Đã nói là thỏa thuận thì phải có sự đồng ý cũa hai bên chứ .

    Theo tôi tờ vé số thứ 6 nên chia đôi số tiền vì "Lộc bất tận hưởng"; mặt khác anh A đã có 5 tờ vé số trúng rồi !

     

     

     

    HỌC , HỌC NỮA , HỌC MÃI, HỘC .......MÁU !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phantantai2012 vì bài viết hữu ích
    maichitinh (25/05/2013)
  • #264118   25/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn, pháp luật quy định việc thỏa thuận với phần dư ra, tức là giá trị của tờ vé số khi chưa trúng.

    Thân !

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 25/05/2013 08:21:10 CH cắt thông tin cá nhân
     
    Báo quản trị |  
  • #264135   25/05/2013

    minhthao1980
    minhthao1980
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 761
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 59 lần


    Chào Luật sư maichitinh !

    Như vậy thì không phải là thỏa thuận vì không xem xét đến ý kiến của bà B, người bán vé số !

    Bà B không đồng ý thì coi như thỏa thuận không thành, ông A phải trả lại cho bà B tờ vé số (trúng) của bà B giao nhầm cho ông A.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #264180   25/05/2013

    maichitinh
    maichitinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2013
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 986
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn, pháp luật nêu là "thỏa thuận" thì phải hiểu là thành hoặc không thành bạn ạ. Nếu thỏa thuận không thành thì các bên có thể nhờ cơ quan pháp luật bảo vệ quyền lợi của mình, như kiện chẳng hạn. Phần lợi tức từ việc trúng thưởng mang lại như đã nói không được nêu trong quy định tôi trích dẫn.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maichitinh vì bài viết hữu ích
    phantantai2012 (25/05/2013)