DanLuat 2015

Giao dịch dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #350522 16/10/2014

    Giao dịch dân sự

    Có trường hợp nào, giao dịch dân sự đã bị tuyên bố vô hiệu mà Tòa án vẫn tiến hành giải quyết theo giao dịch đó không?

     
    2822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350582   17/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


     

    luuhoangthienvu94 viết:

     

    Có trường hợp nào, giao dịch dân sự đã bị tuyên bố vô hiệu mà Tòa án vẫn tiến hành giải quyết theo giao dịch đó không?

     

     

    Chào bạn.

    - Nếu giao dịch dân sự đã bị tuyên vô hiệu và phải giải quyết hậu quả pháp lý của việc vô hiệu thì phải căn cứ vào nội dung giao dịch đó để xác định lỗi làm căn cứ bồi thường thiệt hại.

    - Ngoài trường hợp trên thì tôi nghĩ "giao dịch dân sự đã bị tuyên bố vô hiệu mà Tòa án vẫn tiến hành giải quyết theo giao dịch đó" là không có trong thực tế; vì theo luật tố tụng dân sự:

    Điều 81. Chứng cứ

    Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cá nhân, cơ quan, tổ chức khác giao nộp cho Toà án hoặc do Toà án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định mà Toà án dùng làm căn cứ để xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp hay không cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ việc dân sự.

    Khi toà án giải quyết vụ án thì phải căn cứ vào chứng cứ (những gì có thật) mà "giao dịch dân sự đã bị tuyên vô hiệu" thì không "có thật" nửa.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 17/10/2014 06:27:05 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hipgov (17/10/2014) luuhoangthienvu94 (17/10/2014)