DanLuat 2015

Giao dịch đàm bảo không đăng ký

Chủ đề   RSS   
  • #345082 18/09/2014

    hoangdodang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Giao dịch đàm bảo không đăng ký

    Kính gửi : Luật sư

    Cho em hỏi Trong trường hợp một tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự mà các giao dịch bảo đảm đều không có đăng ký thì thứ tự ưu tiên thanh toán được xác định theo thứ tự xác lập giao dịch bảo đảm.

    Thứ tự ưu tiên thanh toán được xác định theo thứ tự xác lập giao dịch bảo đảm nghĩa là sao ví dụ : Bà A nợ tiền Bà B và Bà C " Có giấy mượn tiền" thì ai khởi kiện sớm thì được ưu tiên sớn hay sao ? hay là tính kể từ ngày ký giấy mượn tiền của hay bên.

    Kính mong luật sư tư vấn giúp em. Xin chân thành cảm ơn

     
    1964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345354   19/09/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1054 lần


    Điều 325 BLDS 2005 quy định như sau:

    Điều 325. Thứ tự ưu tiên thanh toán

    Thứ tự ưu tiên thánh toán khi xử lý tài sản bảo đảm được xác định như sau:

    1. Trong trường hợp giao dịch bảo đảm được đăng ký thì việc xác định thứ tự ưu tiên thanh toán khi xử lý tài sản bảo đảm được xác định theo thứ tự đăng ký;

    2. Trong trường hợp một tài sản được dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự mà có giao dịch bảo đảm có đăng ký, có giao dịch bảo đảm không đăng ký thì giao dịch bảo đảm có đăng ký được ưu tiên thanh toán;

    3. Trong trường hợp một tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ dân sự mà các giao dịch bảo đảm đều không có đăng ký thì thứ tự ưu tiên thanh toán được xác định theo thứ tự xác lập giao dịch bảo đảm.

    Thứ tự xác lập giao dịch bảo đảm nghĩa là tài sản được dùng bảo đảm cho giao dịch nào trước thì ưu tiên giao dịch đó trước.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    hoangdodang (20/09/2014)
  • #345593   20/09/2014

    hoangdodang
    hoangdodang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Còn giao dịch không đảm bảo, khoảng 2 đến 3 người đều cho người ta vậy mượn tiền chỉ có công chứng thôi thì thứ tự ưu tiên như thế nào vậy bạn, trong khi tài sản của người vay được thế chấp tại ngân hàng. Nếu tranh chấp xảy ra tại tòa án thì khi phát mãi tài sản thì số tiền đầu tiên phải trả trước tiên trả lại cho ngân hàng số tiền còn dư lại thì chia như thế nào với những người họ còn thiếu nợ ( ý mình muốn hỏi là thứ tự ưu tiên đó )

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-